++งานเข้า ทำไงดี

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย tonzung, 5 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tonzung

tonzung Active Member VIP

1,060
    13
    38
    พอดีเอาเสื้อ b20 ไปตีปลอกใหม่หลังจากลูกแตกเลยถือโอกาศปาดเสื้อด้วย 1 มม.
    เพราะของเก่าลูกมันต่ำพอควร พอดีได้ลูก XO มาจากพี่ไกร(ขอบคุณครับพี่) ราคาถูก
    พอเอาเสื้อกลับมาประกอบกับลูกที่บ้าน งานเข้าครับ ลูกสูบดันทะลึ่งโผล่มาพ้อเสื้อสูบ
    ไม่ถึง 1 มม.(ประเก็นผม 0.8 มม.) พอดีกับฝาสูบไม่ได้ปาด ผมพอจะมีวิธีแก้ไขยังไงได้บ้างครับ
    ที่ผมคิดไว้จะเอาฝาไป กัดออกให้มัน ศก. กว้าง 84 มม.เท่าลูกพอดี จะดีมั๊ย หรือแก้ยังไงดี
    ขอบคุณทุกความคิดเห็นไว้ก่อนนะครับ

2. oodudom

oodudom New Member Member

190
    4
    0
    กลึงขอบลูกทิ้งเฉพาะส่วนที่เกิน ขุดหัวลูกหลบวาล์วใหม่ ก้อน่าจะใช้ได้แล้วครับ

3. tonzung

tonzung Active Member VIP

1,060
    13
    38
    ขอบคุณครับ สงสัยอีกอย่างถ้ากลึงที่ฝาแบบที่ผมคิดจะได้มั๊ยหรือว่ายังไงก็ต้องกลึงขอบลูกหลบ

4. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    จะทำที่ฝาก็ได้ครับ แต่ต้องแม่น ถ้าไม่ใช้เครื่องกลึง CNC ก็ต้องใช้ยอดฝีมือ เจียร์แต่งห้องเผาไหม้ แล้ววัดให้ปริมาตรเท่ากันทุกสูบ
    อีกวิธี ก็อย่างที่ว่ากลึงเอาส่วนขอบของลูกสูบออก แต่ลูกสูบมันก็จะบางลงนิดหน่อย
    หรือ จะเสริมประเก็นก็ได้ครับ ง่าย ได้ผลดี แต่ไม่ค่อยทน ผมว่าอย่างนั้นนะ...
    ทุกวิธี ทำให้กำลังอัดลดลงนะครับ ลองคำนวนดูนะครับว่ามันจะเหลือเท่าไร
    โรงกลึงไหนละเนี่ย ไหงไสออกเกิน.....หรือ ลูกมันสูงกว่าลูกเดิม....

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้