ต้องเปลี่ยนสายพานไทร์มิ่งไม๊?

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย น้องใหม่อยากขับ, 5 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    พอดีเพิ่งได้รถมานะคับ รถวิ่งไป149000 ต้องเปลี่ยนไม๊คับ หรือว่าเปลี่ยนเลยดีกว่า

ถ้าเปลี่ยนสายพานไทร์มิ่งจำเป็นไม๊ที่จะต้องเปลี่ยนลูกลอกด้วย ราคาศูนย์+ค่าแรงนี้ประมาณเท่าไหร่คับ

1. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0

ต้องดูว่าเจ้าของเก่า เค้าเปลี่ยนสายพานไทมมิ่งไปตอนไหน ถ้าเค้าเปลี่ยนไปตอน แสนโล ก็ยังรอได้อีกหน่อยครับ

ลูกรอก ถ้าเปลี่ยนสายพานไทมมิ่ง แล้ว ไหน ๆ ก็ถอดมาแล้ว เปลี่ยนซะเลยดีกว่าครับ ดีกว่ามาดัง แล้วต้องถอดอีกรอบ จะไม่คุ้มกัน อายุมันคงใกล้ ๆ กันน่ะครับ สายพานกะลูกรอก

ส่วนเรื่องราคา รอให้พี่โมโม่มาตอบละกัน เห็นว่าเพิ่งเปลี่ยนไป

2. ขอบคุณครับ

3. mo_mo

mo_mo New Member Member

1,095
    223
    0
    เด๋วไปหาบิลมาก่อนนะคับ กัวว่าจะลงเครื่องซักผ้าไปแล้ว เด๋วพุ่งนี้จัดให้คับ

4. tamazung

tamazung New Member Member

1,024
    197
    0
    ความเห็นผมว่าควรนะเพื่อเอาไว้ตรวจสอบระยะที่ต้องเปลี่ยนในครั้งต่อๆไปไง

5. oaek

oaek New Member Member

57
    0
    0
    ผมก็กำลังจะไปเปลี่ยนเหมือนกัล
    ส่วนราคาสายพาน 890บ
    ตัวปรับตึง (ลูกรอก)1181บ
    ชีลหน้าเครื่อง 115บ
    ชีลยาง 165บ
    โอริง 46บ
    ค่าแรง 1254บ
    ราคานี้เป็นของศูนย์hondaเลยคับ แต่ผมไม่แน่ใจว่าพวกชีลยางต่าง ๆ ต้องเปลี่ยนเหมือนผมมั้ย แต่น่าจะเปลี่ยนนะ:D

6. ขอบคุณพวกพี่ๆหลายๆเลยคับ

7. EK9625

EK9625 New Member Member

758
    86
    0
    ของผมมันกำลังดัง เอี๊ยดดดดดดดด!! นี้ต้องเปลี่ยนไหมครับ (-_-..)

8. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ถ้าเป็นสายพานไทมมิ่ง ไม่น่าจะดังน๊า น่าจะขาดเลย

ที่ดังเอ๊ยด น่าจะเป็นสายพานอื่นหน่ะ ลองดูสภาพ ก็ได้ ถ้าเริ่มวิ่น ๆ แล้ว หรือหย่อน ก็จัดการซะน่ะครับหนึ่ง

9. ถ้าเป็นสายพานไทมมิ่ง ไม่น่าจะดังน๊า น่าจะขาดเลย

ขอถาม ถ้าขาดแล้ว จะส่งผลเสียอะไรไหมครับ
    และวิธีดูสายพานไทมมิ่ง ว่าควรเปลี่ยนดูยังไง ถ้าไม่รู้ว่าครั้งก่อนเปลี่ยนมาตอนไหน

10. mo_mo

mo_mo New Member Member

1,095
    223
    0

ราคาประมาณนี้เลยครับ ของ 0

ที่มันวิ่นนี่วิ่นยังไงคับ :D

11. nanta

nanta New Member Member

37
    14
    0
    ของผมเพิ่งเปลี่ยนมาหมาดๆ ของศูนย์ครับ ราคาอยู่ประมาณ 3 พันบาทอ่ะครับ วิธีดูจะไม่สามารถดูได้อ่ะครับเพราะช่างบอกต้องถอดหน้าเครื่องออก (เสียค่าแรงอีก) แนะนำครับ
    1.ให้ซิ้ออะไหล่จากวรจักรของแท้เหมือนกัน
    2.หาร้านรู้จักเปลี่ยนให้ (ได้ราคาถูกกว่ามั๊กๆ)
    ** ของผมเสียดายมากกลับมาบ้านดูอะไหล่ พระเจ้า...เจ้าของเก่าเพิ่งเปลี่ยนมา กำ...

12. EK9625

EK9625 New Member Member

758
    86
    0
    ขอบคุณ guru กุ้งมากครับ

(ตอนนี้เวลา สตารท์เครื่องแล้วมันดัง เอี๊ยดดดดดดด ซักพักก็หาย ว่าจะเปลี่ยนชุดใหญ่เลย)

13. Moko_Moo_EK

Moko_Moo_EK New Member Member

7
    0
    0
    พึ่งจะเปลี่ยนไปครับทั้งไทม์มิ่งและหน้าเครื่องลูกรอกด้วยครับ
    อย่าลืมเตรียมเงินค่าทำเกลียวลูกรอกไว้ด้วยนะครับเผื่อว่าเกลียวมันหลุด
    ผมโดนมาแล้ว 800บาทแพงโครตๆเลยครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 กุมภาพันธ์ 2008
  14. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    9999

ตอบให้นิด ถ้าสายพานขาด วาล์วมันก็เคลื่อนที่ไม่สัมพันธ์กับลูกสูบ
    ที่นี้ ลูกสูบก็โหม่งวาล์ว วาล์วก็คด แล้วถ้าโชคร้ายขาดตกลงไป แล้วก็พังไงครับ

ส่วนใหญ่เขานับระยะทาง นับปีกัน ถึงกำหนดก็เปลี่ยน
    ถ้าจะดูเบื้องต้นก็ สายพานไม่แตกลายงา เหมือนยางที่หมดอายุ
    ก็ถือว่ายังพอใช้ต่อได้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้