*~ ระวัง Web ขโมยรหัสผ่าน MSN

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย hacker, 5 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. hacker

hacker New Member Member

131
    9
    0
    เว็บไซต์ประเภทนี้จะทำขึ้นมาโดยเฉพาะเื่พื่อหลอกเอา Username และ Password ของเราไปครับ โดยจะทำให้เราหลงเชื่อว่า เว็บไซต์นี้จะสามารถบอกว่า ใครบล็อกเราไว้บ้าง หรือ ดึงเอาจุดเอ็มของเราทำไม่ได้ ซึ่งทำให้เราหลงเชื่อ และพร้อมที่จะยอมกรอก Username และ Password ของ MSN เพื่อแลกกับข้อมูลที่เราอยากรู้
    และเมื่อเราหลงกล กรอกข้อมูลต่างๆ เสร็จเจ้าเว็บพวกนี้ ก็อาจจะขึ้นว่า ตอนนี้ระบบขัดข้อง เพราะคนใช้เยอะ คนโง่แยะ หรืออาจจะขึ้นหน้า ข้อมูลหลอกๆ แต่หารู้ไม่ว่า รหัสผ่าน MSN โดยเจ้าเว็บไซต์พวกนี้ฉกไปแล้ว ทีนี้ วันดีคืนดี ก็จะมีคนแอบเข้ามาอ่านเมล์ และเล่นเอ็มของเรา หน้าตาเฉย
    นอกจะจะใช้เว็บหลอกเราแล้ว บางทีอีเมล์ก็เป็นอีกวิธีหนึ่งครับ เช่นมีคนเมล์มาหาเราว่า เป็นเมล์ที่ส่งจาก Microsoft หรือ Hotmail โดยให้คลิกลิงค์จากเมล์ แล้วก็จะพบกับเว็บ ให้เรากรอกรหัสผ่านเพื่อยืนยันเมล์เพือทาง Hotmail จะไม่เก็บเงินค่าบริการท่านอะไรเทือกนี้
    จริงๆ กลยุทธ์พวกนี้เป็นวิธีหนึ่งที่ทางแฮกเกอร์ใชักัน เรียกเป็นภาษา IT ว่า Phishing (อ่านว่า ฟิชชิ่ง ให้จำง่ายๆ ว่าขุดบ่อล่อปลานั่นเอง ฮ่า) ส่วนใครที่ทราบความหมายขอคำว่า Phishing คลิกเข้าไปดูได้ที่นี่ครับ (ขอบคุณเว็บ thaicert.org )
    ขอสรุปว่า หากใครส่งลิงค์มา ดูนิดนึงก็ดีว่า Link อะไรไปไหน หรือ เว็บนั้นเป็นเว็บอะไร ถ้าเจอเว็บพวกนี้ โฆษณาว่า สามารถทำให้คุณทราบ ได้ว่า ใคร Block คุณไว้บ้าง ให้ฟันธงว่า หลอกลวงประชาชนแน่นอนครับ

2. hacker

131
    9
    0
    กรณีของแฟนตั้ม อาจจะโดนแบบนี้ก็เป็นได้ โดยโค้ทของเวปนี้สามารถก็อปปี้แล้วไปทำเป็น URL ในเวปฟรีได้ง่ายๆ
    ทำให้ใครก็ตามสามารถส่งลิงค์และแฮกพาสสเวิดของเราได้ แต่ตรงนี้ผิด พ.ร.บ.เทคโนโลยีและคอมพิวเตอร์แน่นอน

สามารถเอาผิดได้ ถ้ารู้ต้นตอครับ เตือนเพื่อนๆไว้ด้วยแล้วกันนะครับ

3. psYchosis

psYchosis New Member Member

449
    47
    0
    ระวังของ hi5 ด้วยนะครับ
    ไอ้ตัวบริการค้นหาชื่อใน contact ของ hotmail

แล้วก็ขอแนะนำอีกอย่างนะครับ พยายามอย่าใช้พาสเวิดเดียวเหมือนกัน กับหลายๆระบบ
    โดยเฉพาะ Hotmail กับ MSN คนส่วนใหญ่ที่สมัครจะใช้พาสเวิดเดียวกัน ทำให้โดนแฮกง่ายขึ้น

4. soda_get

soda_get New Member Member

447
    52
    0
    ขอบคุณครับ

5. ไทพเปอร์

ไทพเปอร์ New Member Moderator

881
    73
    0
    น่ากลัวนะ แต่ก่อนไม่ค่อยสนใจกับเรื่องพวกนี้เลยเรียนมาก็คิดแต่ว่าเราคงไม่โดนหรอก นี่ก็ใกล้ตัวขึ้นทุกวันแระ

6. CaSaNoVa

CaSaNoVa New Member VIP

334
    7
    0
    ระวังกันหน่อยเด้อ

โปรแกรมแฮก มีขายตามตะวันนาและพันทิพย์ด้วยอ่ะ

พวกนี้ทำเหมือนเป็นเรื่องสนุก แต่คนอื่นเค้าเดือนร้อน

7. dewgiovany

dewgiovany New Member Member

73
    3
    0
    แน่นอนจังเรยเพ่ แท๊งกิ๊วมั่กๆ

8. momo0101

momo0101 New Member Member

182
    19
    0
    ขอบคุณคับ

9. tui013

tui013 New Member Member

1,777
    238
    0
    ขอบคุณมากมายเน้อ...:D:D

10. hacker

131
    9
    0
    hi5 ก็ระวังนะครับ โดนไปหลายคนแล้ว

11. @blue_sky@

@blue_sky@ New Member Member

119
    0
    0
    :mad::mad: ต้องระวังพวกนิสัยไม่มีเพิ่มขึ้นอีกหนึ่งจำพวก เฮ้อ...มีคนเลวเพิ่มขึ้นอีกแล้วสิ :mad::mad:

12. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    ข อ บ คุ ณ คั บ จ ะ ร ะ วั ง ใ ห้ ม า ก ขึ้ น คั บ

13. Tu_Ut

Tu_Ut New Member Member

303
    26
    0
    Thanks คับพี่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้