จานเบรค เจ้าปัญหา

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย LonZar_EVOlll, 12 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. LonZar_EVOlll

LonZar_EVOlll Member Member

295
    3
    18

อยากทราบว่า จานเบรคเดิมevo ถ้าเรานำไปเซาะร่อง จะมีผลดี และผลเสีย
    อย่างไรบ้าง และจะง่ายต่อการแตกป่าวครับ

ขอบคุณครับบบบ

2. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    เซาะร่อง
    ข้อดีคือ ระบายความร้อนได้ดี ทำให้เบรคไม่เฟดง่าย
    ข้อเสียคือ ในเรื่องประสิทธิภาพแทบไม่มีข้อเสีย แต่ข้อเสียที่อายุการใช้งานเท่านั้น
    บริเวณร่องที่เซาะ จะทำให้จานเบรคบางลง ทำให้จำนวนครั้งในการเจียรจานน้อยลงตามไปด้วย

ถ้าจานบางมากแล้ว ไม่ควรเจียร แต่ถ้าจานยังหนาอยู่ แล้วไม่กลัวอายุการใช้งานของจานน้อยลง สามารถเจียรได้เลยครับ

3. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ถ้าจะเอาจานไปเซาะมา แต่หาร้านที่มีเครื่องมือดีๆ + มีความรู้
    และมีประสบการณ์ในการทำมาก่อนก็จะดี ผมเคยใช้จานเบรค
    ของมิตซูอีโว เท่าที่เคยใช้มันมีอยู่ 2 แบบ แบบที่จานทั้ง 2 ฝั่งมี
    ความหนาเท่ากัน กับอีกแบบคือ จานสองฝั่งมีความหนาไม่ได้
    กัน แบบหลังเวลาเจียร์ด้านที่มีความหนาน้อยต้องเซาะไม่ให้
    ลึกเกินไป ส่วนอีกฝั่งจานหนากว่าเจียร์ลึกได้ปรกติ ส่วนร่องที่
    เซาะจะเป็น แอ่งเหมือนคล้ายตัว C คือปลายร่องจะตื้น ตรงกลาง
    จะลึกอ่ะครับ

ส่วนจานเซาะร่อง เท่าที่ลองใช้มาก็ปรกติดีครับ จานสะอาด
    กวาดผงเบรคได้ดีครับ เวลาใส่ต้องดูไลท์ซ่องร่องด้วยนะครับ

4. primo_xx

primo_xx New Member Member

747
    6
    0
    ไม่รู้คิดไปเองป่าวนะ แต่ผมว่ามันจะทำให้ฝ่นตกไปอยู่ในร่องของจานที่เซาะทำให้เสียงเบรคดังน้อยลง....แต่ถ้าจานบาง ไม่แนะนำนะคับเบียร์
    วันมีทติ้งมาก้มมองของผมได้....ไม่มีใครว่าโรคจิตหรอก....อิอิ ...อิอิ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 กุมภาพันธ์ 2008
  5. LonZar_EVOlll

LonZar_EVOlll Member Member

295
    3
    18

ขอบคุณพี่ๆทุกคนเลยครับ สำหรับคำแนะนำ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้