วันนี้ไปติดแก้สมาแล้ว ระบบวาริเอเบิ้ล+ถังโดนัทคับ

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย bunphot2000, 18 ธันวาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bunphot2000

bunphot2000 New Member Member

555
    0
    0
    หลังจากทนสู้กับค่าน้ำมันมานานตอนนื้ทนกับค่าน้ำมันไม่ไหวแย้ว ทั้งๆที่ตัวเองก็ไม่ค่อยจะขับรถไปไหนนักเฉลี่ยเดือนละไม่เกิน500โล รึว่ากลัวจะไม่อินเทรนไม่รู้
    หลังจากคิดมานานว่าจะเลือกเอาระบบไหนดีฟะ และแล้วก็ลองศึกษาข้อมูลเกี่ยวกับระบบแก้สว่ามีระบบอะไรบ้าง
    ถามพรรคพวกคนนี้ก็ว่ามิกซ์ดี+แลมด้าอีกหน่อยจะดีก่วาอีก บางคนว่าหัวฉีดดีที่สุดเลยแต่ ผมไม่เคยได้ยินใครพูดถึงระบบวาริเอเบิ้ลและเพื่อนๆเราในคลับก็ไม่เคยมีใครใช้ระบบวาริเอเบิ้ล
    ผมศึกษาแล้วเลยอยากลองดู วันนี้เพิ่งกลับมาถึง8ริ้วหลังจากเมื่อตอนเช้านำรถไปติดแก้สระบบวาริเอเบิ้ล+ถังโดนัทมา ติดเสร็จตอน1ทุ่ม เอารถไปลองกับช่าง งงฉิบ.....เราขับน้ำมันร฿ขับแก้สฟะ ไม่มีสะดุดรอบเดินเบาเนียน ลองคิกดาวน์เชนเกียร์3ไม่มีปัญหาอะไรเลยเหมือนน้ามันยังไงยังงั้นเลย ขนาดเพิ่งติดเสร็จช่างยังไม่ได้จูนเลยอ่ะ แค่พาผมไปเติมแก้สแล้วก็ใช้แก้สเลย ลองกันหน้าปั้มแก้สคับ หลังจากนั้นผมก็ลองรถเลยเนียนดีคับถึงร้านเค้าก็จ่ายค่าเสียหายไปสองหมื่นก่าๆ
    แล้วขับระบบแก้สกับ8ริ้วเลยขับมันจิงๆเดี๋ยวพรุ่งนี้มารายงานต่อคับง่วงแล้ว

2. ยินดีด้วยครับพี่ที่จะได้ประหยัดซะที ผมก็ใช้วาริเหมือนกันครับ ความรู้สึกตอนติดเสร็จแล้ววิ่งจากอู่ แถวๆ สุขา3 มาพัทยา ก็เหมือนพี่แหละครับ อัดมา 160 นิ่งๆเลย มันตื่นเต้นตรงที่เข็มน้ำมันมันอยู่ที่เดิมนี่แหละครับ 55 ตอนนี้เลยกลายเป็นพวกกลัวน้ำมันไปเลย

3. น้องบ๊วย

น้องบ๊วย New Member Member

103
    0
    0
    ขอค่าเสียหายเน็ตๆ ด้วยค๊าบบบ

เริ่มจะทนม่ายด้ายแย้ว....ค่าน้ำมันเดือนๆ ขึ้นเอา ขึ้นเอา

ปล. ถังโดนัทไว้กระโปรงหลัง จะเหลือที่สำหรับวางของป่าวค๊าบ

4. bunphot2000

555
    0
    0
    กำลังรื้อ

5. bunphot2000

555
    0
    0
    ูหม้อต้มHANA

6. bunphot2000

555
    0
    0
    วาริเอเบิ้ลHANA

7. bunphot2000

555
    0
    0
    ถังโดนัน โปแลนด์

8. bunphot2000

555
    0
    0
    ติดหม้อต้ม ติดวาริเอเบิ้ล

9. bunphot2000

555
    0
    0
    ในห้องเครื่องเสร็จเรียบร้อย

10. bunphot2000

555
    0
    0
    ในห้องโดยสารใส่ออโตสวิทซ์ของ RM ผมเลือกใส่ในที่เก็บของ

11. bunphot2000

555
    0
    0
    เอาโดนัท51ลิตรลงหลุมคับ สังเกตเหลือที่ใช้สอยเหมือนเดิมคับ ข้อคิดนะคับใครคิดที่จะใส่ถังโดนัท
    เตรียมซื้อเครื่องปั้มลมสำหรับติดรถไว้ด้วยนะ เผื่อยางรั่วคับ:p

12. bunphot2000

555
    0
    0
    ทีมงานติดตั้งT.K.cargasคับ

13. bunphot2000

555
    0
    0
    ผมไปติดที่ร้าน T.K.cargas แถวลาดกระบัง ร้านไม่ได้ใหญ่โตอะไรมากมายแต่เจ้าของร้านมีความรู้เกี่ยวกับระบบวาริเอเบิ้ลดีราคาก็ไม่เอา
    เปรียบผู้บริโภคจนเกินไป ผมลองสังเกตดูมีลูกค้านำรถติดจากที่อื่นมาให้จูน ใช้โน้ตบุ้คจูนระบบแลมด้าจูนอยู่ประมาณ15นาที ก็ไม่ยอมคิดเงินลูกค้า ก็ดูแล้วokดี ในภาพไม่มีรูปเจ้าของร้านคับ ราคาค่าเสียหายทั้งหมดของรถผม25000.-ไม่รวมค่าเบียร์คับ555...
    ใครสนใจโทรไปคุยกับเจ้าของร้านคุณK เบอร์089-1127849 บอกผมแนะนำมารับประกันราคามีส่วนลดพิเศาแน่ๆ ลองเข้าไปดูที่นี่ก็ได้คับ
    http://www.gasthai.com/boardsale/Question.asp?ID=4671

14. natsmooth

natsmooth New Member Member

834
    0
    0
    เพ่คับบบบบ งงง มิกเซ่อ ก่า ไอที่เพ่ไปติดมา แล้วก็ หัวฉีดดด ต่างกันยังไงหลอคับบบบ อธิบายที ผมจาเอาไปติดเหมือนกานคับบบบบ

15. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    ยินดีด้วยคับลุงเจี๊ยบ กับความแรงแบบประหยัดในยุคน้ำมันแพง โ ค ต ร ๆ

16. bunphot2000

555
    0
    0
    ขอบคุณน้องโอมตอนนื้สบายกระเป๋าแล้วเต็มถัง400ก่าๆเอง ตอบน้องnatsmooth ลองอ่านดูคับผมcopyมาใหัอ่านคับ หลายๆท่านอาจสงสัย ว่าระบบจ่ายแก๊ส แบบ วาริเอเบิล คืออะไรทำงานแบบไหน เป็นระบบใหม่หรือ:
    -ระบบ วาริเอเบิล เป็น "มิ๊กเทอร์" ชนิดการจ่ายแก็สแบบแม็คคาร์นิค(แบบกลไกล)เป็นการจ่ายแก๊สแบบแปรผัน ปิดเปิดแก็สและอากาศ ตามรอบเครื่องกำหนด หรือการปิดเปิดตามลิ้นปีกผีเสื้อ ไม่ต้องใช้เซ็นเซอร์ หรือECU กล่องแก๊สควบคุม ให้ยุ่งยาก การจ่ยแก๊สมบรูณ์และแม่นยำสูงไม่ต่างจากหัวฉีดแก๊ส
    เป็นระบบใหม่หรือ :
    ระบบ วาริเอเบิล เป็นระบบที่มีมานานไม่ต่างจาก "ฟิ๊กมิ๊ก " เป็นเทคโนโลยีของทาง ยุโรปและอเมริกา ที่ต้องการคุณภาพความแม่นยำสูงและมีความเสถียนคงทน แล็วแข็งแรง ไม่จุกจิก พร้อมทั้งการตอบสนองสูง ทุกรอบการขับขี่
    การแพร่หลายของ วาริเอเบิล :
    จากหลายปีที่ผ่านมา ก่อนที่แก๊สจะเป็นที่นิยมแพร่หลายในเมืองไทย ระบบ วาริเอเบิล ก็ได้มีการนำมาใช้ ในกลุ่มช่างและผู้ใช้ที่มีศักยภาพสูงหน่อย และผู้ที่ต้องการความพิเศษของ ระบบจ่ายแก๊ส ยอดจำหน่ายเมื่อ 2ปีที่ผ่านมาจนถึงปัจจุบันยอดขายไม่เคยตกมีแต่เพิ่มขึ้น(ตลาดภายนอกอาจมองไม่ครึกครักเหมือนพวก"ไฮเทค"ต่างๆ แต่ตลาดภายใน ของจะขาดตลาดบ่อยๆ )
    NOTE:
    (เนื่องจากระบบ "วาริเอเบิล" เป็นระบบ แม็คคาร์นิค (แบบกลไกล) ทีมติดตั้ง(ช่าง)ต้องมีความสนใจใส่ใจเป็นพิเศษต้องมีความอดทนและ ระเอียดอ่อนในการปรับจูนฯ ในตอนติดตั้งใหม่ครั้งแรกเพื่อให้แมตและเหมาะสมกับชนิดรถนั้นๆ แต่หลังติดตั้งผู้ใช้หรือช่างทั่วไปสามารถ ดูแลเองได้ (ติดตั้งยาก แต่ดูแลง่ายไม่จุกจิก)จะตรงข้ามกับระบบอื่น ที่ติดตั้ง...ง
    วาริเอเบิล กับการติดตั้ง ในรถที่ซีซีน้อย กว่า 3500 ซีซี ยิ่งต้อง ระเอียดมากๆ ถ้าซื้อมาใส่เลยจะไม่ค่อยได้ประสิทธิภาพเต็มที่ของวาริเอเบิล (หรือต้องหาทีมช่างที่มีความชำนาญด้านวาริเอเบิลโดยเฉพาะก็ว่าได้)
    ความสามารถและความนิยม : ใช้เป็นอูปกรณ์แก้ปัญหาการเข้ากันไม่ได้ของระบบอื่น
    วาริเอเบิล มีความสามารถใช้ได้หลากหลายและเหมาะสมเข้ากับรถได้ทุกรุ่นยี่ห้อ (อยู่ที่ความชำนาญของผู้ติดตั้ง) สามารถใช้ได้กับรถตั้งแต่ 4-12สูบ ทุกชนิด ทั้งระบบหัวฉีด"รุ่นธรรมดา"จนถึงระบบหัวฉีดที่ว่า"ฉลาดและไฮเท็ค"ที่มีในปัจจุบัน โดยไม่ก่อให้เกิดปํญหาหลังติดตั้งโดยสิ้นเชิง
    NOTE:
    ข้อสังเกตุ:การเข้ากันได้กับรถทุกชนิดรุ่นยี่ห้อ การติดเครื่องในระบบน้ำมันและแก๊สต้องง่าย รอบเดินเบานิ่ง การตอบสนองต้องไม่ต่างจากน้ำมัน(สามารถบู้ทแก๊ส/อากาศให้ออกตัวตอนต้นและตอนปลายได้เหมือนน้ำมัน)
    อัตราการบริโภคแก๊ส ระยะทางไก้ลเคียงน้ำมันมากและไม่แบร็คไฟร์
    อายุการใช้งานยาวนาน ไม่มีปัญหาหลังติดตั้ง จากระบบ
    ความร้อนหลังติดตั้งแก๊สต้องไม่เพิ่ม เครื่องต้องไม่สดุด/แรงบิดแรงม้าต้องไม่ตก ทุกรอบการขับขี่และทุกสภาวะ พื้นที่ ใช้งาน
    คุณภาพสินค้า :
    ทนทานไม่ต่างจากมิ๊กทั่วไป การจ่ายแก๊สเสถียน หรือสมบรูณ์ไม่ต่างจากหัวฉีดแก๊ส

17. พั้นซ์

พั้นซ์ New Member Member

6
    0
    0
    825 ติดได้ไหมฮะพี่ v6 ราคามันจะแพงมากไหมฮะ ถ้าเอาเครื่องเดิมไปติดมันจะมีปัญหาหรือป่าว คับ รบกวนพี่หน่อยนะครับ ผมคน แปดริ้วเหมือนกัน [email protected] แอดมาคุยหน่อยนะฮะ

18. bunphot2000

555
    0
    0
    น้องพันซ์โทรมาคุยกับผมได้เลยคับ 081-4035784 แปดริ้วเหมือนกันผมพิมพ์ไม่เก่งอ่ะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้