มาเช็คกันหน่อยว่ารถแต่ล่ะคันวิ่งอยู่เท่าไหร่ และใช้อ่ะไรในการบริโภค

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย jaroon5555, 4 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. jaroon5555

jaroon5555 New Member Member

114
    3
    0
    มาเช็คกันหน่อยว่ารถแต่ล่ะคันวิ่งอยู่เท่าไหร่ และใช้อ่ะไรในการบริโภค

แบบฟอร์ม..................

เครื่องยนต์ ......................................................
    บริโภคด้วย ....................................................
    ความเร็ว 1 - 100 ....................................................
    ความเร็วในการเดินทาง ....................................................
    ความเร็วสูงสุดที่ทำได้ ณ ปัจจุบัน ....................................................

รายละเอียดของผมครับ........................... :):cool::)

เครื่องยนต์ A20A1 Auto (เดิมๆๆๆๆๆๆ เหอะๆๆๆๆ)
    บริโภคด้วย LPG
    ความเร็ว 1 - 100 อยู่ประมาณ 29 - 35 วิ โดยประมาณ + - 5 (เคยลองจับดูอ่ะครับ โดยใช้นาฬิกาจับเวลา)
    ความเร็วในการเดินทาง อยู่ที่ 100 - 120 ตามไมล์รถอ่ะครับ อัตราสิ้นเปลือง ณ ปัจจุบัน อยู่ที่ 8 - 9 กิโลเมตร/ลิตร
    ความเร็วสูงสุดที่ทำได้ ณ ปัจจุบัน อยู่ที่ประมาณ 145 - 150 แต่กว่าจะถึง เล่นเอาซะเหนื่อย อิอิอิ...... เพราะมันค่อยๆๆๆ ไหล

และขอขอบคุณเพื่อนๆๆๆๆ พี่ๆๆๆๆ น้องๆๆๆๆ ทุกคนที่มาช่วยกันกรอบแบบสอบถามนะครับ :):D:)

2. jaroon5555

114
    3
    0
    ง่ะ หัวข้อไม่ได้รับความสนใจ สงสัยต้องลบทิ้งซะมั้งเนี๊ยะเหอะๆๆๆๆๆ

3. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    ยังไม่เคยจับดูเลยอะ แล้วจะตอบได้ไหม๊เนี่ย

4. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    ใจเย็นครับ ทิ้งไว้หน่อยซิ เพื่อน ๆ ยังไม่ค่อยได้เข้ามาอ่านเลย

5. vanz012

vanz012 New Member Member

424
    10
    0
    แบบฟอร์ม..................

เครื่องยนต์ : A20A เดิมๆคับ เกียร์ธรรมดา
    บริโภคด้วย: LPG powerคับ อิอิ
    ความเร็ว 1 - 100 :ไม่รู้เหมือนกันคับ ไม่เคยจับ แต่คิดว่า น่าจะปามาน10ปลายๆนะคับ
    ความเร็วในการเดินทาง : แล้วแต่สภาพจารจรคับ ถ้ารถน้อยมุดกระจายก้อปามาน 110-130 - -"(มานคือเรื่องจิงอ่ะคับ)
    ความเร็วสูงสุดที่ทำได้ ณ ปัจจุบัน 160คับ แต่ขอทางยาวๆนะคับ ลากกันนานนนนเลย (ต้องปิดแอร์ด้วยนะคับ)

6. Aui_Acc88

Aui_Acc88 New Member Member

2,164
    10
    0
    รายละเอียดของผมครับ...........................

เครื่องยนต์ A20 คาร์บู Auto (เดิมๆๆๆๆๆๆ เหอะๆๆๆๆ)
    บริโภคด้วย LPG หม้อต้ม Tomasetto 28มิล มิกเซอร์ ครับ
    ความเร็ว 1-100 ก็ ใช้เวลาอยู่ ขึ้นอยู่กับการจูนอ่ะยังไม่นิ่งซะเท่าไหร่ ปรับบางก็ ช้าหน่อย ถ้าหนาหน่อยก็ โครตวิ่งเลย 55+
    ความเร็วในการเดินทาง อยู่ที่ 100 - 120 ตามไมล์รถอ่ะครับ อัตราสิ้นเปลือง ณ ปัจจุบัน อยู่ที่ กิโลเมตรละ 1.5 บาท ครับ
    ความเร็วสูงสุดที่ทำได้ ณ ปัจจุบัน อยู่ที่ประมาณ 145 - 150 แต่กว่าจะถึง เล่นเอาซะเหนื่อย อิอิอิ...... เพราะมันค่อยๆๆๆ ไหล เหมือนกันเลย ครับ แต่ ก่อนหน้านี้มิกเซอร์ 32 มิล วิ่ง 160 กิโลเมตร/ชั่วโมงครับ เทสเส้นบางนาตราด ถึง กลับรถหน้า NaTION ครับ

7. แบบฟอร์ม..................

เครื่องยนต์ : F22b Vtec ออโต้
    บริโภคด้วย: น้ำมันครับ
    ความเร็ว 1 - 100 :ไม่เคยจับครับน่าจะแถวๆเลขสิบ
    ความเร็วในการเดินทาง : แล้วแต่ปริมาณน้ำมันในถังและระยะทางที่เดินทางครับ ............อิอิอิ
    ความเร็วสูงสุดที่ทำได้ ณ ปัจจุบัน : บนทางด่วน บางนา - บางประกง วิ่งกับรถที่อู่นิวซีวิตตัว1800 คิดว่าสองร้อยกว่าๆนะครับ

8. jaroon5555

114
    3
    0
    ง่ะ แรงได้ใจจริงๆๆๆๆ เลยครับ น้าเดย์ ทำเอารถผมหงอยไปเลยอ่ะ ฮุๆๆๆๆๆๆ :cry::):cry:

9. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    เครื่องยนต์ A20A ฝาสูบปาด 1 มิล ขัดพอร์ด ไอดี/ไอเสีย แต่ห้องเผาไหม้ จ่ายน้ำมันด้วย Weber เบอร์40Dcoe จูนเอง!!! Header 4-1 เดิน 2.2 นิ้วทั้งเส้น พักปลาย 2.5 นิ้ว สั่งตีเองในวัดด่าน หัวเทียน HKS เบอร์ 8 สายหัวเทียน Hot Wire Nology Coil น้ำมันAccel เกียร์ธรรมดา ฟายวีลลดน้ำหนัก 1.5 กิโล ครัชเดิม
    บริโภคด้วย น้ำมัน 95 เท่านั้น :cry:
    0 - 100 8.XX วินิดๆ :eek:
    ความเร็วในการเดินทาง 100 - 120 ที่เกียร์ 5 รอบ 2600 รอบ/นาที :D
    ความเร็วสูงสุด 220 แต่แช่ยาวๆไม่ได้ เดี๊ยวข้อเหวี่ยงคดเครื่องกระจาย อิอิ :sad:
    1/4 ไมล์ 16.2 เกียร์ 1 ฟรีกระจาย 555 :mad:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 กุมภาพันธ์ 2008
  10. jaroon5555

114
    3
    0
    ง่ะ คันนี้ไม่ใช่ย่อย เครื่องเดิมทำได้ขนาดนี้เลยเหรอเนี๊ยะ ฮุๆๆๆๆ :cool:

11. due2k

due2k New Member Member

51
    2
    0
    งงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง

จริงดิครับ A20A จูนแล้ว เนี่ย 0-100 ได้ 8 กว่ :confused::confused::confused:
    รถผมอีกคัน ACC V6 3.0 เครื่อง J30A4 220 HP ยังได้แค่ 8.1 เลย :cry::cry:

จูนยังไงอ่ะครับ บอกหน่อย หรือว่าลง Turbo อ่ะครับ
    จับผิดเปล่าครับ อย่างงงงงงงง:confused::confused:

12. nong_acc88

4,280
    13
    38

โอโห .............. อยากชมมากเลยครับ มีโอกาส มาให้เพื่อน ๆ ชมหน่อยนะครับ

13. kikaboo

kikaboo New Member Member

492
    6
    0
    เครื่องยนต์ A71 คาร์บู เดิม ๆๆๆๆ

บริโภคด้วย LPG GAS

ความเร็ว 1 - 100 ... ไม่เคยจับเวลากั๊บ .... แต่ นานพอตัว ต้องวอว์ม

ความเร็วในการเดินทาง ขับมาทำงาน 8 โล กลับ 7 โล ... เหยียบ ไม่เคยเกิน 70 เพราะรถติดโคตร ๆ

ความเร็วสูงสุดที่ทำได้ ณ ปัจจุบัน ... ตอนสิ้นปี เหยียบ บางปะอิน - อยุธยา ยาว ๆ ได้ 140 อ่ะ แต่เสียวกระจาย เลยปล่อย...

14. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    น่าสนใจแหะ

15. March_Weber

1,539
    32
    0
    เดี๊ยวจะเอารูปถ่ายขั้นตอนการทำเครื่องและประกอบเครื่องและส่วรนอื่นๆ พร้อมคำอธิบายมาให้ชมนะครับ ผมก็โมฯเครื่องตัวนี้แบบที่คนสมัยก่อนเค้าโมฯกัน ใส่Weber พอกแคมฯ ปาดฝา ขัดพอร์ด อะไรประมาณนั้น :D เพราะถ้าจะให้ใช้ของแต่งของเล่นมันต้องสั่งจากอเมริกา ไม่ไหวแพงมาก แค่ปีกนกอลูมิเนียมก็ 6 หมื่นแล้ว :cry: (สั่งกับพี่โก้ C.M) มันก็แรงแบบที่ควรจะเป็น 0- 100 8 วิกว่าๆ รถเบา แรงบิดเยอะ ผมว่าไม่เห็นแปลก รถผมมีเบาะ 1 ตัวเอง แต่ส่วนอื่นๆยังไม่ได้รื้อะ ภายนอกก็ยังไม่ได้ลดน้ำหนัก มีแบบครบๆ แถมมีของหายากที่คนเล่น AC88 หากันอยู่ด้วย อิอิ :eek:

A20A ไม่ใช่เครื่องที่ทำให้แรงไม่ได้ แต่อยู่ที่ความเชื่อมั่นและความศรัทธาในความรู้ที่สะสมมาและกล้าที่จะลองผิดลองถูก ผมตั้งใจจะให้มันวิ่งได้ 15 วิปลายๆ ที่คลอง 5 มา 2 ปีแล้ว แต่ทำไม้ได้เพราะปีที่แล้วไปบวชเป็นพระอยู่เกือบๆ ปี ปีก่อนก็ไม่ว่างตั้งใจเรียนให้จบ

และสมัยที่ผมแข่งที่ Seacon ของ RCW ผมจะลงรุ่น D3 ทางผู้จัดเค้ายังจะดันให้รถผมลงไปเล่นกับพวก B16 B18 :mad: เลย เพราะเค้ารู้ว่า 200 เมตรรถผมวิ่งอยู่เท่าไร ถ้าสนามนั้นราวเกียร์ผมสมบูรณ์ไม่มีปัญหา ผมคงได้ที่ 3 มานอนกอดแล้ว :( เพราะพวก City Civic เครื่อง D15 Vtec ยังโดนผมตั้งแต่เกียร์ 1 เลย (รอบออกตัวแค่ 2500 เอง)

ใครที่เล่นรถอยู่แถวศรีนครินท์ - ในซอยวัดด่าน เมื่อ 3 - 5 ปีที่แล้วเค้าจะจำรถผมได้ดี เพราะเอามาซัดเล่นประจำ (น้ำมันนันไม่แพงนี่)

16. March_Weber

1,539
    32
    0
  17. nong_acc88

4,280
    13
    38

อะไรหรอครับที่ว่าของหายาก ที่คนเล่น acc88 หากันอยู่ อยากรู้....

อ้าว พวก A20A ตัวพองกันใหญ่แล้ว

18. March_Weber

1,539
    32
    0
    ก็พวก Option โรงงานอะ ตูดเป็ด ไฟตัดหมอกแบบพับอัตโนมัติ เสากะระยะ มีของที่ยังไม่ได้ไปเอาอยู่ที่เซียงกงบางนา ก็หัวตัดไฟป๊อปทั้งหัว คอนโซล แผงข้าง ผรม สีเลือดหมู เสียดายใบปัดน้ำฝนหลัง เค้าทุบทิ้งตอนจะขนมาบ้านเรา ไม่งั้นครบ กองไว้ 1 ปีกว่าๆ และ ยังไม่ได้ไปขนมาเลย

19. ท่าทางจะเล่นมานาน ...................หรือว่าเป็นลูกศิษย์น้าก้อนครับเนี่ย จริงๆวัดด่าน สมัยผมเล่นกระบะดีเซล เมื่อสิบกว่าปีก่อน เคยเอาไปวิ่งกับรถแถวๆนั้นหลายคันอะครับ ทั้งรถจากอู่น้าก้อน ทั้งจากเคนไซ ที่ส่วนใหญ่อยู่แถวๆนั้นอะครับ ตอนนี้ที่ทำ Honda แถวๆนั้นน่าจะเป็น Vpro นะครับ ดูจากที่เล่าๆมา ก็วิ่งได้ดีกว่า K20 ที่อู่อีกครับ................

20. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    ว้าวมีแหล่ง ตูดเป็ด อยากได้ครับ หุหุ

21. March_Weber

1,539
    32
    0
    10 ปีที่แล้ว ผมเพิ่งเอารถเข้าไปทำท่อไอเสียร้านตายงค์วัดด่านเอง ยังไม่ได้ไปแข่งกับใคร เพิ่งเริ่มๆ แต่งนิดหน่อยๆ จำได้ว่าวิ่งได้ 175 นะ เกียร์Auto คนในอู่ Vpro Zero Start ก็เคยเห็นรถผมแบบผ่านๆ (ไม่อยากจอดกลัวโดนจับเช็ง 555) เพื่อนของเพื่อนๆ กันทั้งนั้น K20 ผมไม่ขอสู้หรอ ไม่ไหว(ปู่กับหลาน) เครื่อง K20ฝาแดง วางเดิมๆ มี 13.6-8 แล้ว ผมยัง 16.2 เอง เครื่องมันไม่ได้มีอัตราเร่งดุดันแบบนั้น แต่ขึ้นเรื่อยๆ แค่นั้นเอง ลองไปเปิดดู Tune By เล่ม Retro ดิ เครื่อง 3T + Webber + Cam ยังวิ่งได้ 15.5 เลย ดีกว่า 4AG หัวฉีด โมฯ ด้วยอีก ใครที่ขับเครื่องคาร์บู แล้วมาขับหัวฉีก ผมกล้าบอกเลยว่า "ไม่หนุกเท่าคาร์บูหรอ" ถ้าใครมีหนังสือรถญี่ปุ่น ไปหาดูว่าเค้าเล่น Weber กับเครื่อง N/A วิ่ง 12ต้นๆ กันเพียบ งบประมาณก็ถูกกว่าเครื่องหัวฉีดบาน และไม่ปวดหัวเรื่องวิเคราะห์ปัญหาอาการสะดุดด้วย เพราะไม่"น้ำมันก็ไฟ" แค่นั้น ถ้าเครื่องหัวฉีด องค์ประกอบมันเยอะ กว่าจะหาเจอ งงไปหลายวัน

22. nong_acc88

4,280
    13
    38
    ของเยอะดีนี่ครับ ไม่เอามาปล่อยบ้างหรอ ไฟตัดหมอกแบบในรูปนี้ป่าววครับ

23. NeOmusha

NeOmusha New Member Member

111
    1
    0
    แล้วweber ราคาเท่าไหร่คับ แล้วมันจะกินนำ้มันมากป่าวอยากรู้

24. March_Weber

1,539
    32
    0
    ใช้แล้ว แต่สภาพสุดบรรยาย เป็นของเก่าเก็บอะครับ ไม่ขายดีกว่า แต่ถ้าอยากได้ก็ยินดีจะหาให้ บ้านอยู๋ใกล้เซียงกงบางนา แต่ทำงานอยู่วิภาอะดิ กว่าจะถึงบ้านก็ทุ่ม 2 ทุ่ม

25. March_Weber

1,539
    32
    0
    ใช่แล้ว แต่สภาพในรูปถ้าเทียบกับของผมเหมือนฟ้ากับเหว คือมันเป็นของเก่าเก็บนะครับ ของที่มีอยู่ทั้งหมดจะเอามาใส่กับรถคันนี้หลังจากที่ได้รับการบูรณะใหญ่ แต่ยังไม่รู้เมื่อไหร่ โบนัสยังไม่ออกเลย

26. NeOmusha

NeOmusha New Member Member

111
    1
    0
    เค้าไปดูมาแล้วคับ คุณ march weber เจ๋งมากว่างๆมาทำให้บ้างได้ป่าวคับพี่

27. yoshiki93

yoshiki93 New Member Moderator

307
    4
    0
    แหล่มคับ

28. March_Weber

1,539
    32
    0
    ช่วงนี้เวลาว่างๆ ไม่มีเลยครับ อยากหาเวลาทำรถยังหาไม่เจอเลย ลองถามมาก่อนครับไงถ้าช่วยได้ก็จะช่วยกันไป

29. Aui_Acc88

2,164
    10
    0
    อ่ะ ไว้นัดนอกรอบ แถวบางนาก็ได้ครับ อยากเสวนา ด้วยครับ ชมรถงามๆ ด้วย เอาของมาแจก เอ้ย

เอามาขายด้วยครับ 55+

นี้ก็ความรู้ทั้งนั้น โดยส่วนตัวเคยเล่นมาก่อนแล้วครับ Webber อะครับ เมื่อก่อน ผมเอา อัลฟ่าโรมิโอ จูเลียตต้า Webber คู่ ไปวิ่งวิภาสมัยนั้น ก็ไปวิ่งสวนพวก 4a วางใน DX แต่จะว่าไปแล้วนั้น เครื่องผม N/A ก็จริงแต่เป็น ทวินแคมซึ้งในสมัยนั้นเครื่องทวินแคมยังน้อยมากๆ แต่ถ้ามาเทียบสมัยนี้แล้ว มันไม่ได้เป็นแบบนั้นแล้วครับ ลองแวะมาดูที่อู่ผมครับ มี 4A ไส้ 7A เซ็ตโบ 06 25 G ฝาชุดใหญ่ อยู่คันนึงครับ เครื่องแค่ 1600 แต่ เจในเซถ้าไม่จัดจริง โดนครับ ส่วนเครื่องพวก 3T นั้นผมไม่เคยเล่นครับ ผมเคยเล่นแต่ 3TG ทวินปลั๊ก ครับ แล้วก็พวก 1G ทวินเทอร์โบในสมัยแรกๆที่เจยังไม่แพร่หลายอะครับ นี่ยังไม่รวมพวก เครื่องZ ทั้งหลายที่เคยเล่นนะครับ แต่ต้องบอกเลยครับว่าเครื่องบางตัวนั้นมีอะไรมากกว่าที่คิดครับ ถ้าเครื่องคาร์บูที่อู่ผมไม่ทำอะครับ ส่วนใหญ่ทำแต่หัวฉีดครับ ลองไปดูในหนังสือหรือวีซีดีเก่าๆครับ ในงาน Suped up Thailand Reccord 2004 ครับ พวกผมได้ที่สองในรุ่น เรเดี้ยน ครับ ยังไม่อยากจะเล่าย้อนไปถึง สิงห์คะนองนา อะครับ เอาเท่านี้ก่อนดีกว่าครับ

ผมว่ามันไม่ได้ง่าบแบบนั้นนะ ลองคิดค่าแรง + ค่าของ + ค่าโรงกลึง + ค่าพอกแคม และของเหลวประเก็นต่างๆ ผมว่าก็ไม่หนีวางใหม่แน่นอนครับ แต่ที่ท่านนี้ทำได้เพราะ 1 . เค้าทำเอง 2. ไม่ต้องใช้รถ (อาจมีหลายคัน) ลองถามตัวเองใหม่ครับ ว่าพร้อมที่จะทำหรือเปล่า เก่งๆเลย ต้องมีอย่างน้อย 1 เดือนครับ :)

เอาไว้ดูก่อนนะจ๊ะว่าว่างเปล่า................จะไปแจม ชอบจังเลย แรงๆเนี่ย :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้