" />

วิธีทำ skirt กันชนหน้า (ลูกทุ่งเล็กน้อย)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย sucrose, 27 มีนาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sucrose

sucrose New Member Member

16
    0
    0
    ก่อนอื่นขอออกตัวก่อนว่าผมไม่ใช่ช่างมืออาชีพ และไม่เคยทำกับรถยนต์มาก่อน งานที่ได้อาจไม่เนียนเท่ากับร้านทำแต่ก็ OK สำหรับผม ผมจึงคิดว่าอาจเป็นประโยชน์สำหรับเพื่อนๆที่สนใจอาจนำไปประยุกต์ใช้ทำงานไฟเบอร์อื่นๆได้:p

2. sucrose

16
    0
    0
  3. sucrose

16
    0
    0
    ใส่รูปไงคับ

4. โต้ง3S@beam

โต้ง3S@beam Member Member

46
    5
    8
    อ่าว ซะงั้นอะครับพี่น้อง

5. sucrose

16
    0
    0
  6. sucrose

16
    0
    0
  7. sucrose

16
    0
    0
  8. sucrose

16
    0
    0
    1.น้ำยาเรซินแบบผสม/Hard/อะซิโตน/ดินน้ำมันสำหรับทำแบบ/ใยแก้ว/แปรง

9. sucrose

16
    0
    0
    ผมใช้การทำพิมพ์แบบง่ายโดย1.ออกแบบ-2.ตัดกระดาษแข็งตามแบบ-3.ใช้โครงลวดดัดเพื่อเป็นโครง-4.ใช้แม็กเย็บโครงลวดติดกับกระดาษแข็ง

10. M CCT

M CCT Guest

0
    0
    0
    อยากรู้ครับ รอดูอยู่

11. sucrose

16
    0
    0
    ดัดโค้งให้เข้ารูป-ใช้ดินน้ำมันแต่งส่วนโค้งเว้า-ใช้เจลโค้ตทาให้ทั่วพิมพ์-ผสมน้ำยาเรซินกับHard-ทาบนพิมพ์1ชั้น-ตัดใยแก้ววางให้ทั่วพิมพ์-ทาน้ำยาที่ผสมใว้ให้ทั้วใยแก้วพยายามอย่าให้มีฟองอากาศ-ทิ้งให้น้ำยาเริ่มเซตตัวแต่ยังไม่แข็งจนเกินไปใช้กรรไกรหรือมีดตัดแต่งส่วนที่เกินจากพิมพ์ออกให้เรียบร้อย-ทิ้งให้แข็งตัว-ใช้กระดาษทรายขัดแต่งให้เรียบ

12. sucrose

16
    0
    0
    ถอดออกจากพิมพ์-ใช้สีโป๊และขัดตกแต่งให้เรียบ

13. sucrose

16
    0
    0
    จากนั้นก็พ่นสี-ผมแนะนำให้นำไฟเบอร์ไปตากแดดให้ร้อนพอสมควรจากนั้นพนสีและตากแดดร้อนจัดๆโดยพ่นบางบาง1-2ครั้ง-พ่นหนาๆให้สีเกือบจะเย้ม-และพ่นแลคเกอร์หนาๆจนเกือบจะเย้มอีก1-2ครั้ง(ผมใช้สีกระป๋องธรรมดานะคับ)

14. watee.vce

watee.vce New Member Member

171
    3
    0
    สุดยอดครับ
    :eek:
    แล้วต้องลงใยกี่รอบครับ
    ดินน้ำมัน ธรรมดาทั่วไปใช้ได้มั้ยครับ แล้วเวลาทาน้ำยามันจะอ่อนและละลายป่าวครับ

15. sucrose

16
    0
    0
    ใช้กระดาษกาว2หน้า 3M ยึดติดกับกันชนคับ

16. sucrose

16
    0
    0
    watee.kpc

แล้วต้องลงใยกี่รอบครับ
    ดินน้ำมัน ธรรมดาทั่วไปใช้ได้มั้ยครับ แล้วเวลาทาน้ำยามันจะอ่อนและละลายป่าวครับ

ตอบ-1ผมลงใยแก้วแค่รอบเดียวยกเว้นบริเวณส่วนโค้งเว้าที่ต้องการความแข็งแรง(ขึ้นอยู่กับความหนาที่ต้องการคับ)
    -2 ผมคิดว่าเป็นดินน้ำมันธรรมดาคับแต่ผมซี้อมาจากร้านขายอุปกรณ์ทำไฟเบอร์คับ เวลาทาน้ำยาดินน้ำมันจะยังไม่ละลายคับ แต่พอทิ้งไว้น้ำยาจะเริ่มทำปฏิกิริยาและเกิดความร้อนขึ้นทำให้ดินน้ำมันนิ่มลงแต่ยังไม่ถึงกับละลายยังพอคงรูปร่างอยู่ได้คับ

17. TOP_KE25

TOP_KE25 New Member Member

57
    0
    0
    เห็นกระทู้นี้แล้ว อยากทำบ้าง เลยไปซื้อมาแล้วครับ กำลังลองทำอยู่ ชอบมากครับ

18. JDeE

JDeE Member Member

76
    2
    8
    ความคิดสร้างสรรค์ดีมากครับ น่าทำเล่นบ้างจัง แต่จะออกมาหน้าเกียดหรือเปล่าเนี่ย ฝีมือไม่มี

19. nuttorn77

nuttorn77 New Member Member

2
    0
    0
    สุดยอดเลยครับพี่ ......
    ไม่ทราบว่าจะหาซื้ออุปกรณ์ได้ที่ไหนบ้างครับ
    ผมอยู่นครปฐม มีร้านแนะนำมั้ยคับ .... ขอบคุณคับ

20. FiT K20A

FiT K20A New Member Member

50
    1
    0
    สุดยอดคับ ลองทำเองบ้างดีก่า

21. babyboy

babyboy New Member Member

141
    2
    0
    ลองทำเองมั่งดีก่า
    แล้วใช้งบประมาณเท่าไหร่ครับ

22. sucrose

16
    0
    0
    nuttorn77 สุดยอดเลยครับพี่ ......
    ไม่ทราบว่าจะหาซื้ออุปกรณ์ได้ที่ไหนบ้างครับ
    ผมอยู่นครปฐม มีร้านแนะนำมั้ยคับ .... ขอบคุณคับ

ขอบคุณคับ-ผมก็เรียนอยู่นครปฐมคับ(ม.ศิลปากร)/(ตอนนี้เพิ่งจบคับ) ร้านที่ผมซื้อมาอยู่เลยหน้าม.ไปนิดหน่อยคับตรงแยกมาลัยแมนนะคับ เจ้าของร้านก็ใจดีคับผมก็ถามจากเจ้าของร้านนี้ละคับว่าวิธีทำไฟเบอร์เค้าทำกันยังไงเค้าก็แนะนำและให้วิธีทำคร่าวๆในรูปแรกที่ผมลงไว้นะคับ:rolleyes:

23. sucrose

16
    0
    0
    babyboy ลองทำเองมั่งดีก่า
    แล้วใช้งบประมาณเท่าไหร่ครับ

ตอบ-คร่าวๆนะคับ น้ำยาเรซินแบบผสม 1 ลิตร 80 บาท
    Hard1ขวด 20 บาท
    อะซิโตนขอแบ่งซื้อมา 20 บาท (ลิตรละประมาณ 50-60 ถ้าจำไม่ผิดคับ)
    ใยแก้วจำไม่ได้คับแต่แผ่นนึงไม่แพงคับ แผ่นใหญ่ด้วย ถ้าจำไม่ผิดไม่น่าเกิน 60 บาท
    แปรง+ดินน้ำมัน 20 บาท กระดาษ+ลวดทำพิมพ์ 20 บาท
    สีโป้ว 80 บาท กระดาษทราย+สี+แลคเกอร์ ประมาณ 120 บาท
    กระดาษกาว 3M ม้วนใหญ่ 70-100 บาท
    ทั้งหมดประมาณ 500 บาท (ยังเหลือของที่ใช้ไม่หมดอีกพอสมควร):eek:

24. nuttorn77

nuttorn77 New Member Member

2
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคับ คุณ Socrose
    สงสัยผมต้องไปซื้ออุปกรณ์มาลองดูบ้างแล้วล่ะ...อิอิ
    เด่วลองไปหาร้านก่อง เอิ้กๆ

25. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    เจ๋งไปเลยครับ

26. kookky

kookky New Member Member

7
    0
    0
    ดีมากๆ ครับ

27. FiT K20A

FiT K20A New Member Member

50
    1
    0
    ดูอีกก็ชอบ อีก

28. tracy

tracy New Member Member

21
    0
    0
    สุดยอดมากเลยคับ ความคิดสร้างสรรดี อยากทำมั่งแต่ฝีมือทางด้านนี้ไม่มี อิอิ

29. shokun

shokun New Member Member

15
    0
    0
    สวยแจ่มดี จัง ครับ

30. oragolf

oragolf New Member Member

19
    0
    0
    DIY จิงๆ ด้วย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้