เตือนภัย แก๊สโซฮอล 95 และ 91 และ E 20 ที่กำลังจะออกมา

การสนทนาใน 'Mitsu Racing Club' เริ่มโดย Dragonx, 5 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Dragonx

Dragonx New Member Member

23
    1
    0
    จากที่ผม ได้ดูข่าวและหาอ่าน ตามกระทู้ ปัญหา น้ำมันแก๊สโซฮอล
    ต้องทราบก่อนว่า ปกติ ที่ โซฮอลที่เราใช้กันอยู่ คือ E 10 คือผสม เอทานอลบริสุทธิ์ (คือ อ้อย มันสำปะหลัง กากน้ำตาล) ไป 10 % เพื่อ ลด ต้นทุนนั้นเอง ถ้าจะทดลอง ว่า มีแป้งจริงหรือไม่ให้ลอง เอาน้ำมัน ใส่ฝาแล้วตั้ง ทิ้งไว้ จนน้ำมัน ละเหยหมดจะเห็นคราบ ขาวๆ นั้นคือ แป้งนั้นเอง และผมได้ฟังข่าวจากโทรทัศน์ว่า หากจะใช้ โซฮอล 95 และ 91 จริง ต้อง เปลีย่น สาย น้ำมันทั้งหมด และ เปลี่ยนฝาถังน้ำมันและ ถังน้ำมันด้วยครับ

ที่นี้ปัญหาที่ตอนนี้เกิดขึ้นกับเพื่อนผมและหลายคน ก็คือ
    ใช้แล้วท่อทางเดินน้ำมัน รวมทั้งซีลยางในระบบทางเดินน้ำมันจะถูก เอทานอล กัดทำลาย จนเสื่อมสภาพ ชำรุดเสียหาย โดยสังเกตได้ยากมาก เพื่อนผมขับ นิสสัน ปี 99 เจอมากับตัวครับ เติม โซฮอล 95 มาประมาณ 1 ปี มาตรวจดูสายน้ำมัน เปื้อยหมดเลยครับ ตอนนี้เลยกลับมาเติม 91 ธรรมดาครับ และอีกคันจากกระทู้เพื่อนบ้าน อ่านข้อมูลในคลับเพื่อนบ้าน เช่น Mazda 3 ก็เห็นเจอปัญหา แก๊สโซฮอลเช่นกัน .. รายนั้นหนักถึงขั้นถอดถังน้ำมันมาล้างทิ้ง เพราะว่า เจ้าแก๊สโซฮอลบูดเน่า เป็นยางเหนียวในถัง .. ปั๊มติ๊กดูดไม่ได้ ตันไปหมด .. ต้องเปลี่ยนชุดซ่อมปั๊มติ๊กด้วย

ส่วนตัว โซฮอล 91 ที่เพิ่งออกมา จากที่อ่าน ตามกระทู้ส่วนใหญ่จะสต๊าทติดยากครับ
    ขนาด E10 ยังมีปัญหาขนาดนี้ ถ้า ออก E 20 มาผมว่า ต้องมีปัญหาตามมาอีกแน่ครับ
    ผมก็ เอามา เตือน เพื่อนๆน่ะ ครับ ส่วนจะจริงไม่จริงก็ ช่วยๆ กันหาข้อมูลครับ

:(

2. Greatz_RaCe

Greatz_RaCe New Member Member

216
    11
    0
    ขอบคุณครับ เอทิลแอลกอฮอล์ มันมีผลทางกายภาพกับ พลาสติก ยางซิลิโคน ไฟเบอร์ในระยะยาว ทางห้องทดลองจึงเอามาใส่ขวดแก้วเก็บรักษาได้ไม่มีการทำปฏิกิริยา

3. เเท็ค

เเท็ค New Member Member

666
    7
    0
    รับทราบคับ ขอบคุณคับ

4. ขะโม่เฮ่

ขะโม่เฮ่ Member Member

856
    13
    18
    thx kab

5. MRC

MRC New Member Moderator

272
    24
    0
    ราคารถรุ่นใหม่ที่กำลังจะออก ผลิตเพื่อใช้กับ E20
    ราคาลดลงกว่าราคารุ่นล่าสุด 50,000 - 100,000 บาทครับ

6. Keng@7GT-A

Keng@7GT-A Well-Known Member Privilege

1,750
    177
    63
    ช่ายเเล้ว พวกE20 มันจะกัดพวกสายน้ำมันต่างๆจร้า ถ้าระบบไม่รองรับอย่าไปใช้เลยคับ พังกับพัง

7. driftcrazier

driftcrazier New Member Member

29
    0
    0
    อืม...ขอบคุณมากๆครับผมสำหรับความรู้จะได้ระมัดระวังไว้ ของผมก็มีอาการแปลกๆเหมือนกันคับตั้งแต่มาเติมแกสโซฮอล คือเวลาออกตัวมันจะมีอาการเหมือนรถจะดับอ่ะคับ มันจะ ผุก ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ กระตุกๆ แบบจะดับให้ได้เลยอ่ะ แต่ว่าตอนนี้ผมหันกลับมาเติม 91 อย่างเดิม อาการดังกล่าวก็หายไปแย้วคับ
    ปล.ของผมเปงอีคาร์ปี 93 หัวฉีด ไม่รู้เพื่อนๆพี่ๆเจออาการแบบนี้กันบ้างไหม

8. MK5

MK5 New Member Member

18
    0
    0
    ขอบคุณนะคับ

เป็นข้อมูลที่ดีนะคับ ผมจะคอยจับตามองข้อมูลของน้ำมันแก็สโซฮอล

9. giokae

giokae New Member Member

378
    6
    0
    ซวยแล้ว สงสัยต้องวางเครื่องแล้ว หละ
    เกี่ยวไหมนี่
    แล้วทำไงละ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้