มีข่าวมาแจ้งให้ทราบนิดหน่อยครับ!

การสนทนาใน 'MiNoRi' เริ่มโดย ลูกผู้ชายขายความเย็น, 5 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    ต้องขอบอกก่อนว่าที่มาของข่าวคือผมอ่านมาจากในบอร์ดอื่นครับคือมีคนเค้ามาโพสไว้อ่ะ ตอนแรกว่าจะก๊อปมาให้อ่านกันแต่ว่าพอมาเปิดอีกทีก็ไม่มีแล้วคิดว่าทางนั้นเค้าคงลบทิ้งไปแล้วล่ะครับ

เกี่ยวกับค่ายรถชื่อดังจากทางฝั่งญี่ปุ่นอ่ะครับ ไม่ขอเอ่ยชื่อละกัน แต่ที่เค้าเอารถมาวิ่งโชที่คลอง5อ่ะครับ ที่ลายของค่ายที่ว่านี้มีสี ดำ ม่วง เขียว (บอกขนาดนี้ไม่รู้ก็บ้าแล้ว) คือว่าทางฝั่งญี่ปุ่นเค้าเห็นว่าไทยสามารถทำยอดขายสินค้าของแบรนนี้ได้ดีมากอ่ะครับ ก็เลยจะสั่งปลดพนักงานที่เป็นคนไทยทั้งหมดออก ประมาณว่าจะเอาลิขสิทธิ์คืนอ่ะครับ แล้วจะเข้ามาบริหารงานเองในไทยอ่ะครับเพื่อที่เงินที่ขายสินค้าได้ทั้งหมดจะได้เข้าตัวบริษัทแม่เลย โดยที่อาจจะมีหุ้นเป็นคนไทยนิดหน่อยเพื่อที่จะใช้ดำเนินกิจการต่างๆภายในประเทศไทยอ่ะครับ แต่ที่ผมอ่านเค้าเรียกว่าหุ้นลมครับ คือไม่มีส่วนได้ส่วนเสียอะไรกับเงินในบริษัทนี้อ่ะครับ มีหน้าที่ทำตามคำสั่งอย่างเดียวแล้วก็คงได้เงินเดือนตามสมควรอ่ะครับ แค่อยากเอามาให้เพื่อนๆพี่น้องๆทุกท่านได้ทราบข่าว(สำหรับคนที่ยังไม่รู้) ว่าทำไมเพื่อนบ้านกันถึงทำกันอย่างนี้ แล้วผมคิดว่าอะไรที่ใช้ของไทยได้ก็ใช้ไปเถอะครับจะได้ไม่ต้องไปก้มหัวให้ใครอีก

สุดท้ายก็ต้องขออภัยด้วยครับถ้าข่าวผิดพลาดประการใด เพราะผมก็อ่านมาจากที่อื่นอีกที แล้วถ้าทางประธานเห็นว่ากะทู้นี้ไม่เหมาะสมก็รบกวนท่านประธานทำการลบทิ้งไปเลยแล้วกันนะครับ

1. Green_Dragon

Green_Dragon New Member Member

45
    0
    0
    ไทยทำ ไทยใช้ ไทยเจริญ

เลิกซื้อของเชียงกงกัน

2. chang_kmitnb

chang_kmitnb New Member Member

123
    0
    0
    สำนักแต่งบ้านเขาก็ otop แต่เพียงมีการค้นควาวิจัยมากกว่า copy เป็นกำลังใจให้คนไทยค้นคว้าพัฒนาวงการนี้ สู้ๆ

3. Palm@i-teq

Palm@i-teq New Member Member

2,618
    17
    0
    เอา ๆ เพื่อจะมีของทำทำอกมาให้รถวิ่งดี ๆ กานมั่งด็ได้ คริ คริ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้