เข็มวัดรอบเสียครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย yordchai_1040, 31 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. yordchai_1040

yordchai_1040 New Member Member

36
    0
    0
    รบกวนสอบถามหน่อยนะครับ พอดีไอ้เจ้า B 14 ของผมเข็มวัดรอบมันเสียนะครับ พอเปิดสวิทซ์ปุ๊บมันขึ้นไปอยู่ที่ไหนแล้วก็ไม่รู้ วิ่งขึ้นวิ่งลงอยู่งั้นแหละ ซึ่งได้ข่าวมาว่ารุ่นนี้เสียกันเป็นส่วนมาก ก็เลยไปซื้อของเชียงกงมาลองใส่ ปรากฏว่าพอเปิดสวิทซ์ เข็มมันดันไปอยู่ที่พันรอบ แต่พอสตาร์ทเครื่องมันก็ขึ้นไปตามที่เราเหยียบคันเร่ง แต่มันไม่ตรงกับความจริง เพราะมันเริ่มต้นจากพันรอบ ไม่ได้เริ่มจากศูนย์ แต่ถ้าปิดสวิทซ์มันก็กลับมาที่เลขศูนย์ได้ ผมก็เลยถอดออกเอาไปคืนเขา ทีนี้มันก็เลยสงสัยว่า ถ้าเราซื้อตัวที่มันไม่เสีย แต่เป็นของเชียงกงนี่ พอเราเอามาใส่แล้วใช้ได้เลยใช่ไม๊ครับ ไม่ต้องไปดัดแปลงอะไร นอกจากพวกไฟเกียร์ ถ้าเราอยากจะทำ ไม่ใช่อย่างที่ผมเอามาคือเปิดสวิทซ์แล้วไปอยู่ที่พันรอบเลย ยังไม่ได้สตาร์ทเครื่องซักหน่อย
    ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ สำหรับข้อแนะนำ

2. balloonman

balloonman New Member Member

12
    1
    0
    อาการกับผมเลยครับ ผมว่าซื้อวัดรอบแยกมาใส่ดีกว่าครับ

สวัสดีครับ ผมอยู่เชียงใหม่ครับ ใครได้มาเที่ยวก็เชิญนะครับ
    สำหรับรถนิสสันนะครับ ที่ผมใช้อยู่มี B13 และ B14 ครับ โดย
    - B14 เข็มวัดรอบมันไม่ดีชอบตีไปสุดเลยบางครั้งก็ค้างอย่างนั้น บางครั้งก็ลงมาบางแต่เพี้นเยอะ ก็เลยไปซื้อวัดรอบออโต้เกจมาใส่ โดยตอนแรกคิดว่าจะตัดสายสัญญานไม่ให้ไปที่วัดรอบหน้าปัดเลย เพราะมันเห็นแล้วหงุดหงิดครับ โดยตัดสายที่หลังหน้าปัดแล้วต่อมาวัดรอบเลย ปรากฏว่า รอบไม่ขึ้นเลยครับ ก็เลยลองกันใหม่ โดยต่อสายสัญญานกลับเข้าที่เดิม แล้วใช้สายพ่วงสัญญานมาที่วัดรอบ ผลปรากฏว่า รอบที่ออโต้เกจขึ้นปกติเลยครับ น้องที่ต่อให้เลยสรุปกับผมว่า คงต้องต่อพ่วงไปก่อน แล้วไปซื้อสายไฟมาดึงสัญญานจากจานจ่ายอีกทีก็แล้วกันครับ เพราะลองดูกันแล้ว ในหน้าปัดหน้าจะมีวงจรที่แปลงสัญญานรอบเครื่องอีกครับ ถ้าเราไปตัดวงจรมันจะอ่านค่าสัญญานไม่ได้ เพราะเห็นหลายคนบอกว่าสัญญานรอบนิสสันมันจะอ่อนครับ ดังนั้นต่อพ่วงจากสายสัญญานเดิมครับ ต้องพ่วงนะครับ ถ้าหากต้องการให้วัดรอบเดิมทำงานด้วย แต่ถ้าไม่ ก็ต่อตรงจากจานจ่ายเลยครับ
    - B13 ผมวางเครื่องใหม่เป็น GA 15 DE เครื่องเดิมมันเป็นคาร์บูครับ สัญญานมาหน้าปัดไม่เข้ากันวัดรอบเดิมเลยไม่ขึ้นครับ เลยซื้อวัดรอบ 3 นิ้ว ของออโต้เกจมาใส่ โดยต่อสัญญานมาตรงมาจากจานจ่ายเลยครับ ผลคือ ขึ้นสบาย ถ้าต่อจากสายสัญญานหลังหน้าปัดไม่ยักกะขึ้น
    :teeth::teeth::teeth::teeth::teeth::teeth:

3. Imax_Sunny

Imax_Sunny New Member Member

11
    2
    0
    ของผมก็เสีย ครับ b14 อะคับ ไปถามช่างเค้าบอกว่าต้องเปลี่ยน ทั้งเรือนไมล์ อะคับ ประมาณพันกว่าบาท หรือ ซื้อ วัดรอบมาใส่เลย ดีคับ
    หรือ มีวิธีซ่อมแบบไหนมั่งครับ

4. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    ของ ผม เสีย ไป แล้ว

ซื้อ เก่า ญี่ปุ่น มาใส่

จบ ข่าว

มัน ไม่ มี นาฬิกา เท่า นั้น เอง

5. NUIBU22

NUIBU22 New Member Member

304
    49
    0
    อาการแบบนี้ผมเคยทำหายแล้วครับ ลองเอาน้ำยาลองคอนแทค 3 อัน ด้านหลังไมล์ ไปล้างคอนเน๊ตเตอร์ดูนะครับ
    ถ้าไม่หายต้องเปลี่ยนCAPACITOR ดูครับ ในวงจรมีอยู่2ตัวถ้าจำไม่ผิดนะครับ ผมถอดเข้าถอดออกจนถอดใจจะซื้อใหม่แล้ว
    พี่ที่ทำงานแกบอกให้ไปล้างดูได้ผล อิๆๆ

ของผมตอนแรกของผมสวิงขึ้นลง พอล้างเสร็จ ลุ้นมันติดเครื่องปุ้บ...........นิ่งเลยครับไม่มีอาการสวิงเลยครับ
    ในวงจรมันมี IC แค่ตัวเดียวครับ หาซื้อยากซะด้วยซิครับ ลองไปทำแบบผมดูก่อนก็ได้นะครับ

6. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    เปลี่ยนเลยครับ

7. kopter1997

kopter1997 New Member Member

13
    1
    0
    หวัดดีครับ คุณ 1ST ผมสนใจวิธีการเปลี่ยนไมล์วัดรอบครับ ผมมีแผนจะไปซื้อของเชียงกง แล้วจะมาเปลี่ยน จะต้องทำอย่างไรบ้าง ผมขอเบอร์ติดต่อด้วยครับ
    เบอร์ผม 0818133339

8. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    อิ.....อิ กรู ก้อเคยเปลี่ยน แต่ ถามกรูนะ ไม่ควรทำอย่างยิ่ง

ได้ ไม่คุ้มเสีย เพราะว่า เข็มวัดรอบ มันจะมีขดลวดไฟฟ้าอยู่

ถ้าดึงแรงไป ดันแรงไป ขาดล่ะก้อ ทิ้ง สถานเดียวคร้าบบบ :D:D:D:D

9. god army

god army Legend (R.I.P.)

3,198
    77
    0
    อิอิเเอบมาเก็บเกี่ยวฟามรู้....ผมมีอยู่ในมือได้เเต่นั่งถูๆไถๆ ยังม่ะได้ใส่เลยอ่ะครับ

10. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    ตาม พี่ติ่งเปลี่ยนน่าจะเวิคร์ก่า

11. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ตามพี่ติ่งเลย

เปลี่ยนยกไมล์ไปดีกว่าครับ

มันดึงยาก

12. BoY Nismo B14

BoY Nismo B14 New Member Member

15
    2
    0
    ไม่รู้จะล้างตรงไหนอ่ะรบกวนมีรูปปะครับ ขอบคุณครับ

13. NuNeE

NuNeE New Member Member

3,041
    34
    0
    แวะมาดู ฮิฮิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้