เวลารถจอดเฉยๆแอร์บางทีไม่เย็น

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย Pug_Saba A da, 27 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Pug_Saba A da

Pug_Saba A da New Member VIP

285
    14
    0
    ทำไงดีอ่ะ เวลารถจอดเฉยๆติดไฟแดงไรอย่างงี้แอร์มันจะไม่เย็น แต่พอรถวิ่งก็จะเย็นเหมือนเดิม!!???:)
    ช่วยๆหน่อยครับ ขอบคุณ

2. psYchosis

psYchosis New Member Member

449
    47
    0
    แบตน่าจะเหลือ ประมาณ 12V หรือต่ำกว่าครับ รถผมก็เป็น
    เคยเปลี่ยนแบตแล้วก็ยังไม่หายขาด

เพิ่มเติม 2008-01-28 20:45
    ตอนที่จอดนาน แรงดันไฟของแบตมันจะลดลง เพราะรถไม่ได้วิ่ง ระบบซาร์ตเลยไม่ทำงานเท่าที่ควร อีกทั้งบางครั้งเหยียบเบรคค้าง หรือเปิดไฟตัดหมอก ก็ทำให้แบตลดลงเร็ว

แต่พอเราเบิ้ลเครื่อง ค้างไว้ แรงดันไฟจะเพิ่มขึ้นกลับมาอยู่ที่ 13V -13.8V ระบบแอร์ก็จะกลับมาทำงานได้ปกติ เพราะทุกครั้งที่เป็นผมจะสังเกตุ โวลต์มิเตอร์ที่อยู่ใน GPS ของผม มันจะบอกระดับแรงดัน ของแบตขณะนั้น เมื่อไหร่ลดลง จะรู้ทันทีว่าแอร์จะไม่เย็น ต้องรีบเบิ้ลไว้

ถ้าเดาอาการก่อนนะครับ อาจจะเกี่ยวกับครัชของแอร์ด้วยก็ได้ ที่เมื่อแรงดันตกลง ต่ำกว่าที่ตั้งไว้ ระบบจะตัดการทำงานของคอมเพสเซอร์เพื่อลดการ ใช้งานแรงดันไฟฟ้าจากแบตเพื่อป้องกันรถดับ อันนี้อาจจะเป็นแค่เดา เดี๋ยวไปดูวงจรแอร์เพิ่มดีกว่าว่าเป็นไง เดี๋ยวมาเพิ่มเติมอีกครับ :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 มกราคม 2008
  3. pond

pond New Member Member

2
    0
    0
    อืม อาการประมาณนี้เป็นเหมือนกันครับ กำลังจะเอาไปซ่อมเหมือนกัน
    แอร์จะทำงานเป็นปรกติตอนรถวิ่ง ๆ แต่จะไม่เย็นตอนรถติดนาน ๆ (สัก 5 นาที ก็ร้อนแล้ว)
    โดยที่พัดลมยังทำงานปรกติ และก็น้ำยาแอร์ไม่หมด

สรุป: เกิดจากอาการ คลัชแอร์ (หน้าคลัช) เริ่มหมดอายุการใช้งานครับ
    เนื่องจากหน้าคลัชแอร์สกปรก หรือสึกหมด พอรถจอดติด ๆ อากาศหน้าเครื่องร้อน ส่งผล
    ทำให้หน้าคลัชแอร์ (แม่เหล็ก) ที่เริ่มหมดสภาพ จับตัวไม่ได้ครับ และเมื่อคลัชไม่จับ จึงทำให้
    คอมเพรสเซอร์ไม่ทำงานครับ แอร์เลยไม่เย็นครับ

โดยที่ได้ข้อมูลมา ES ที่ใช้งานมาประมาณ 5 ปี หรือประมาณ 100,000 โล หรือมากกว่า คลัชแอร์
    ก็จะเริ่มเสื่อมครับ

กำลังจะไปเปลี่ยนอยุ่เหมือนกัน แต่จะให้ช่างแอร์ข้างนอกทำครับ น่าจะถูกกว่าศูนย์ (และคงไม่เข้า
    ศุนย์ Honda รัชดา เพราะเคยเจออะไร แย่ ๆ มา)

// เมื่อวันเสาร์ เห็นรถคุณจอดอยุ่หน้าร้านข้าวมันไก่ ที่เอแบค ----- รถดูโหด ดุ สวยดีครับ

4. Pug_Saba A da

Pug_Saba A da New Member VIP

285
    14
    0
    ขอบคุณครับ รถผมบ้านๆเดิมๆครับ อิอิ จริงๆแล้วรถใน ES Group สวยๆมีอีกเยอะครับ ยังไงก็ขอบคุณที่ชมครับ

5. Ayothaya

Ayothaya New Member Member

94
    12
    0
    อาจเป็นที่หน้าครัชหลวมครับ มันจะปรับตั้งได้

6. Tu_Ut

Tu_Ut New Member Member

303
    26
    0
  7. เดิม ๆ 328

เดิม ๆ 328 New Member Member

117
    6
    0
    มีร้านไหนแนะนำกันบ้างละครับ เป็นเหมือนกันครับ จะได้ไปทำซักกะที เข้าศูนย์มันจะให้ยกคอม+ตู้แอร์ใหม่อย่างเดียวเลย 2 ศูนย์แล้วอะ
    แล้วยังมีหน้ามาบอกอีกนะ รับรองเย็นเหมือนรถใหม่ ๆ เลย ตรูละเซ็ง จะไม่เย็นได้ไงฟระ ก้อยกใหม่อะ

8. sisdee

sisdee New Member Member

3
    0
    0
    อาการเดียวกับผมเลย ติดไฟแดงร้อน วิ่งไปซักพักเย็น น่ารำคาญจริงๆ เพิ่งไปทำมา มันเป็นที่หน้าคลัชครับ มันไม่ดูด อยู่ตรงข้างล้อซ้าย ราคาซ่อมมา 950 บาท เบ็ดเสร็จ เย็นฉ่ำเหมือนเดิม ร้านอยู่แถวๆแม็คโคร รังสิต เลยเมืองเอกไปนิดเดียว ถูกสตางค์ สบายใจด้วย ชื่อร้านประเสริฐ ดีเซลครับ เลยแม็คโครไปประมาณ 4-5 ซอย ประมาณนั้น...:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 31 มกราคม 2008
  9. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    เ ก็ บ ข้ อ มู ล คั บ

10. cheerapong

cheerapong New Member Member

151
    5
    0
    รถผมก็เคยเป็น หน้าคลัชแอร์จับบ้างไม่จับบ้าง ศูนย์เคยถอดมาขัดแล้วไม่เย็นอยู่ดี เลยเปลี่ยนเลย ก็เป็นปรกติแล้ว

11. thee_60

thee_60 New Member Member

11
    1
    0
    รถผมกับเพื่อนก็เคยเป็นอาการนี้ ที่หน้าคลัช Com air ตรงหน้ามูเล่ย์จะมีแหวนอยู่ 2 ตัว ให้ช่างเอาออกตัวหนึ่งก็หายแล้วครับ
    ทำทั้ง2คัน ตอนนี้ไม่มีอาการนี้แล้ว ช่างไม่เก็บค่าทำ เพราะมันทำนิดเดียวครับ

12. psYchosis

psYchosis New Member Member

449
    47
    0
    เดี๋ยวไปลองดูดีกว่า ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้