พวงมาลัยสั่น

การสนทนาใน 'Daihatsu Club' เริ่มโดย tommyhome, 2 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tommyhome

tommyhome New Member Member

55
    0
    0
    อยากทราบว่าเวลาขับแล้วพวงมาลัยสั่นมาก เกิดจากอะไรคับ เห็นช่างบอกว่าเป็นทีโช๊คหน้าเสีย กลัวโดนหลอกอะคับ

2. Dampachiz

Dampachiz New Member Moderator

359
    1
    0
    สั่นยังไงครับ สั่นตลอดหรือว่า สั่นเป็นช่วงๆ เช่นความเร็วช่วง80 100 120 ถ้าสั่นเป็นช่วงๆน่าจะตะกั่วที่ถ่วงล้อหลุดนะครับ ยังไงรอพี่ๆมาตอบแบบละเอียดๆอีกทีนะครับ

3. Emporio

Emporio Active Member ทีมงานสมาชิก Super Moderator

377
    35
    28
    ต้องดูอาการว่าสั่นเวลาไหน เร่ง ยกคันเร่ง เบรค โค้ง หรือเฉพาะช่วงความเร็ว
    หรือว่าสั่นตลอดเวลา ลองบอกมาละเอียดๆครับแล้วจะพอแนะนำกันได้

4. tommyhome

tommyhome New Member Member

55
    0
    0
    lสั่นตอนวิ่ง60ขึ้นไปอะคับ สั่นตลอดเลย และเวลาเลี้ยวซ้ายหรือขวาจะมีเสียง กึกๆมาจากด้านหน้า
    คิดว่ามาจากตรงล้ออะคับ ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแนะนำคับ

5. Emporio

Emporio Active Member ทีมงานสมาชิก Super Moderator

377
    35
    28
    ตอนเลี้ยวแล้วดังกึ๊กๆๆ เป็นที่หัวเพลาครับ

ส่วนเรื่องสั่น ถ้าขับให้เร็วกว่า 60 เช่นประมาณ 70 - 90 แล้วหายสั่น ถ่วงล้อน่าจะหาย
    แต่ถ้ายังสั่นตลอด ก็ต้องดูพวกลูกหมาก และแร๊ค

จริงๆแล้วโช๊คเสียก็พอเป็นไปได้แต่มีโอกาสน้อยมากๆที่จะสั่นจากการที่โช๊คเสีย
    รอคนอื่นมาให้ความเห็นเพิ่มเติมแล้วกันนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้