++ถามอีกเรื่องท่อนล่างตีปลอก++

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย tonzung, 11 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tonzung

tonzung Active Member VIP

1,060
    13
    38
    คือว่าของผมได้เอาท่อนล่าง B20 ไปคว้านแล้วก็ตีปลอกมาอ่ะครับ(คราวที่แล้วลูกโผล่)
    พอประกอบเสร็จทุกอย่าง ติดเครื่องได้ ผมได้ติดเครื่องทิ้งไว้ชั่วโมงนึง พอตอนเช้า
    มาติดเครื่องทิ้งไว้อีก แล้วมันมีปัญาหาน้ำมันเครื่องซึมออกมา(ไม่รู้เหมือนกันจากตรงไหน)
    ผมกับเพื่อนเลยตัดสินใจเปิดฝาสูบออกมาดู ปรากฎว่า ปลอกสูบที่ตีมาใหม่นั้นมีสูบนึงมันทรุดครับ
    ผมว่าน่าจะเกิดจากโรงกลึงอัดมาไม่สุดแน่ๆเลย ทรุดลงไปนิดนึงไม่ถึงมิล เลยอยากจะปรึกษา
    ว่าควรทำยังไงดี ถ้าเราใช้งานปกติมันจะมีปัญหามากมั๊ย(เครื่องติดปกติ เดินเรียบไม่มีเสียงผิดปกติ)
    ส่วนน้ำมันที่ซึมออกมา เกิดจากอุดรูน้ำมันเครื่องขึ้นฝาไม่ดี ตอนนี้ประกอบไปแล้ว ติดเครื่องปกติ
    กะว่ารันอินก่อนแล้วจะเปิดฝามาดูใหม่

2. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ใช้งานมันก็คงได้แบบเบาๆ แหละครับ แล้วมันก็ไม่รู้ว่า ประเก็นมันจะแตกเมื่อไหร่ ถ้าจำเป็นต้องใช้รถจริงๆ ก็พอถูไถไปได้ แต่ก็ต้องหมั่นดูหน่อย แต่ถ้ามีเวลาน่าจะทำซะทีเดียวเลย ก็คงยุ่งน่าดู เพราะต้องอัดปลอกใหม่ลงไป แล้วก็ต้องปาดส่วนที่เกินอีก ซึ่งอาจจะกินเสื้อสูบเข้าไปอีกหน่อย หัวสูบมันก็จะโผล่ขึ้นมาอีก แล้วก็อาจจะต้องกลึงลูกสูบออกอีกถ้ามันโผล่ออกมาเยอะ ยุ่งน่าดูเหมือนกัน...

3. ส่วนใหญ่แล้ว รถที่ตีปลอกมา ส่วนมากจะมีปัญหาเรื่องปลอกทรุด
    หรือปลอกวางมาไม่ตรง อันนี้เป็นปัญหาที่เคยเห็นมามากกว่า 90%
    ของรถที่ทำปลอกมาครับ หาทางแก้ค่อนข้างยาก การที่ปลอกทรุด
    หรือวางมาไม่ตรง ปัญหาที่ตามมาก็คือปะเก็นแตก หรือลูกสูบตบข้าง

ถ้าโรงกลึงไม่เนียนจริง ๆ การทำปลอกหรือ Sleeves ใหม่นั้นเป็น
    งานที่ต้องใช้ฝีมือ และต้องปราณีตมาก ๆ เพราะที่เคยเอาไปทำถ้า
    เป็นโรงกลึงที่ผมส่งประจำ ทำมาแล้วไม่มีปัญหา เฉพาะค่าแรงอย่าง
    เดียวก็ประมาณ 10 000 บาทแล้วครับ แต่ยอมรับว่าฝีมือจริง ๆ

ส่วนค่าของถ้าสนใจ ตอนนี้มี Sleeves จากโรงงานเดียวกับ Darton
    ทั้ง Size ของ B16 - 18 และ B20 ขายอยู่ครับ พอดีซื้อมาเก็บไว้จะ
    ทำอะไรแผลง ๆ แต่ไม่มีเวลาทำ ยอมขายขาดทุน ถ้าสนใจโทรมาเลยครับ
    โทรมาปรึกษาก็ได้ เบอร์อยู่ข้างล่างครับ

4. tonzung

tonzung Active Member VIP

1,060
    13
    38
    ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวดูก่อนว่าจะเอายังไงดี

5. oodudom

oodudom New Member Member

190
    4
    0
    ยกออก ส่งไปตีปลอกใหม่ สูบที่ทรุดเลยครับ ฝืนใช้ไป ปะเก็นรั่วแน่นอนครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้