ช่วยด้วย EVO1 เพลาดัง

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย วรพจน์, 24 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. วรพจน์

วรพจน์ New Member Member

31
    0
    0
    ใครรู้ช่วยตอบทีเวลาขับไปแล้วผ่อนคันเร่งเสียงเหมือนเพลามันสั่นเลย เหมือนเสียงมันหลวม
    แต่พอเหยีบคลัชเงียบกริ๊บเลยอ่ะ แล้วหาของได้ที่ไหน? ราคาประมาณ? แต่ถ้าขับช้าๆมันไม่ดังนะ

2. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    เรื่องเสียงถ้าไม่ได้ยินเอง จะตอบลำบากมากครับ

แต่อาการที่บอกมา เสียงเหมือนใส่คลัตซ์แต่งเลย
    อย่างพวก AP OS CUSCO ใส่คลัตซ์พวกนี้ เวลาถอนมันจะมีเสียงดังแถมมาด้วย อย่างงี้ปกติครับ

3. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    อาการน่าจะเหมือนของผมนะครับ
    ของผมมันดังมาจากเพลากลางท่อนหลัง ต้องเปลี่ยนเพลากลาง
    แต่ของผมยังไม่ได้เปลี่ยนเลย

4. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    ผมเคยเปนประมาณว่าเสียงมันกรุ๊งกริ๊งอยู่ใต้รถ ถอดมาดูสรุปได้ว่าตุ๊กตาเพลากลางมันใกล้ขาด

จัดเพลากลางใหม่ไปซะ

5. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ส่วนมากเพลากลาง จะมีปัญหาเริ่มต้นดังนี้
    1. บูช 4 ตัวที่ ยึดอาร์มแพหลัง ฉีกขาด ตามสภาพ
    จะทำให้เพลากลางเริ่มสะบัดตัวได้ จึงเริ่มมีเสียงเล็กน้อย จนถึงมัก
    แต่ถ้าเสียงดังมากๆ มักมีอาการเพลากลางสบัดเวลาเดินคันเร่งตามไปด้วย

2. จากนั้นเมื่อเพลาสบัดได้มาก ยอยย์เพลากลาง จะเริ่มฉีก
    และจารบีในลูกปืนเพลากลางจะไหลออกมาจนหมด
    และลูกปืนแตกเพลาล็อค ในท้ายที่สุด

ถ้าสงสัยเพลากลาง ต้องยกรถขึ้นตรวจสอบ จะดีที่สุดครับ ขับไปหาสาเหตุไป อาจจะไม่เจอสาเหตุ

6. วรพจน์

31
    0
    0
    ใส่ OS อยู่ครับ ดังปกติช่ายมะ ยังไงก็จะลองเช็คเพลาท้ายดูด้วย
    ขอบคุณทุกๆท่านเลยครับ

7. Pom-AWD

Pom-AWD New Member Member

353
    9
    0

เป็นทุกความเร็วรอบหรือป่าวครับ
    ของผมก็เป็น แต่เป็นเฉพาะแถวๆ 2000 รอบ
    เคยลองเปลี่ยนเพลากลางดูแล้วก็ไม่หาย
    ตอนนี้ก็ยังหาสาเหตุไม่ได้เลยครับ
    ของผมใช้ครัชทองแดงครับ

8. วรพจน์

31
    0
    0
    ทองแดงค้าบทองแดง ประมาณ 3000 ขึ้นไปครับ หอนอย่างหมาเลย
    มันดังเหมือนเพลาท้ายมันสั่นน่ะแต่ขับช้าๆรอบต่ำๆไม่เป็นครับ

9. Pom-AWD

Pom-AWD New Member Member

353
    9
    0
    อ้อ เป็นเพราะเจ้าทองแดงนี่เอง
    เห็นทีต้องเก็บเงินอัพเกรดบ้างแล้ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้