ใครพอจะ DIY การทำตีแผงซาวด์บ้างครับ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย kcv, 13 มกราคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kcv

kcv New Member Member

1
    0
    0
    เพื่อนๆ ท่านใดมีฝีมือทางด้านเครื่องเสียงการทำแผงซาวด์ก็ช่วยสอนบ้างครับ อยากรู้เพื่อจะได้ไปลองทำเองบ้างครับ

2. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    ผมใช้วิธี เอาแผงเดิม มาทาบต้องขนาดอะ แล้ว ค่อยมา เจาะต้องกลางเอาเอง

ส่วนที่แผงเหล็ก ก็ใช้ เจียร์มือ ตัดเลย หรือ ให้ร้านท่อ เอาไฟตัดก็ได้ แต่ระวังกระจก แตกนะครับ

3. lepon

lepon New Member Member

8
    1
    3
    อธิบายที่ผมเคยทำเองมานะครับ

ผม ใช้แผงไม้ mdf 15mm ซื้อมาแผ่นนึง (น่าจะ 5-600บาท) กับ พรมสีเทา (เมตรละ 80)
    ถ้าชอบแผ่นหนัง เมตรละ 80-100

ก็รื้อของเดิมออกจนเกลี้ยง แผงลำโพง เบาะหลัง ลำโพง

วัดระยะ กว้างสุด และ ยาวสุด ของตำแหน่งแผงลำโพงก่อน แล้วตัดไม้เป็นสี่เหลี่ยม
    ที่นี้ ก็วัดมุมต่างๆ มุมโค้ง จุดหลบ ก็ค่อยๆ ตัดไปเรื่อยๆ จนเข้ารูป วางได้สนิท

มาเจาะรูลำโพง และ วางแผงไม้ เพื่อหาจุดยึด

หุ้มแผงไม้ ด้วยพรม โดยใช้กาวยาง (ยี่ห้อที่ร้านพรมแนะนำ จะเป็น fox หรือ dog)

ยึดลำโพงเข้ากับ แผงไม้ที่หุ้มพรมเรียบร้อยแล้ว จากนั้นก็ยึดเข้ากับแผงหลัง ...ซึ่ง
    ผมจะใช้น๊อตตัว+ตัวเมีย เพราะ เกลียวปล่อย มันไม่ค่อยแน่นน่ะครับ

ทำมา 3 คันแล้วครับ ผมทำ แผงไม้พื้นในฝากระโปรง + แผงไม้หลังเบาะด้วย
    คันแรก ทำ 5 วัน คันที่สอง ทำ 2 วัน คันหลังสุด วันเดียว ...เริ่มเป็นน่ะครับ

ถ้า ชอบ แคะๆ แกะๆ รถอยู่แล้ว อุปกรณ์พร้อม ถ้าอยากลอง ก็น่าจะลองทำครับ

มีรูปให้ดูนิดนึง ...

4. N/A

N/A New Member Member

20
    0
    0
    ผมซื้อแบบ 8มิลแผ่นละ 220 บาท มาแต่ไม่ได้มาตีแผงลำโพงนะครับมาทำเป็นไม้รองพื้นในกระโปรงหลังของเดิมโคตรบาง

5. secret

secret New Member Member

111
    0
    0
    อยากรู้ว่าไม้ MDF นี่หาซื้อที่ไหนเหรอคับ แล้วหนังที่ใช้หุ้มด้วยอ่ะคับ แผงตระแกรงเหล็ก คือผมจะทำเป็นแผงซาวด้านหลังเลยอ่ะคับ corona ท้ายโด่ง อยากรู้ที่ซื้ออ่ะคับ อยากทำเองอะ

6. GT ARM

GT ARM New Member Member

17
    0
    0
    หาซื้อได้ตามร้านไม้อัด บานประตู และโรงไม้ทั่วไปครับ

7. KE70_RETROCAR

KE70_RETROCAR New Member Member

19
    0
    0
    ถึงคุณ kcv ก่อนลงมือทำต้องมีเครื่องมือและวัสดุก่อนน๊ะ(ทำแบบใช้ที่ปิดดอกลำโพงอันเดิม)
    1.ไม้ MDF ขนาด15 มม. 1 แผ่นก็คงพอ (ราคาประมาณ450-550บาท)
    2.กาวยางยี่ห้อ fox หรือ dog 1กระป๋อง
    3.หนังหุ้มแผงซาวด์หรือพรมก็ได้ แต่ผมแนะนำว่าเป็นหนังดีกว่าไม่เก็บฟุ่นแล้วสวยกว่าด้วย
    4.แผ่นยางสีดำที่เขาเอาไว้เสริมเบาะมอเตอร์ไซร์มันจะหนาประมาณ3-4มม. 1แผ่น (เอาไว้รองแผงซาวร์กันเสียงเหล็กกับไม้มันโดนกัน)
    5.เลื่อยจิ๊กซอ
    6.หินเจียร
    7.กระดาษทรายเบอร์ #320
    8.สว่านเจาะเหล็กพร้อมดอกเอาไว้เจาะยึดแผงซาวร์กับลำโพง
    9.ดินสอ
    เมื่อมีอุปกรณ์ครบแล้วเดี๋ยวมาบอกวิธทำให้น๊ะ

8. `IzE

`IzE New Member Member

20
    0
    0
    ไม่อยากครับ แต่มันอยู่ที่ว่าคุณมีฝีมือในการหุ้มหนังหรือเปล่า ยากน่ะครับ ......

9. bird_hks-thailand

bird_hks-thailand New Member Member

101
    11
    0
    เวลาทำคำนวณทิศทางของเสียงที่ออกมาด้วยนะครับ มันจะมีวิธีในการทำ ซาวน์ คอนเซ็ปอีกมากครับถ้าทำแบบนั้นก็ธรรมดาครับ เสียงก็จะสะท้อนอยู่ข้างหลังครับถ้าในเรื่องเนื้อเบส จะตกอยู่แค่ผู้โดยสารตอนหลังครับไปไม่ถึงข้างหน้าหรอกครับ

10. slash123

slash123 New Member Member

107
    6
    0
    ครับ งานหุ้มยากมากครับ ตอนเก็บมุม ไม่รู้ทำไงให้มันเนียนๆๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้