มีปังหา นิดนะคับ เครื่องดับ - สต๊าดไม่ติด

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย momo0101, 30 ตุลาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. momo0101

momo0101 New Member Member

182
    19
    0
    ขับมาปกติพอจะออกตัว เครื่องก็ดับซะแล้ว
    สต๊าด ไม่ติด ตั้ง นาน พอดึง กุญแจออก
    แล้ว สต๊าด ใหม่ก็ติด ใช้ได้ ปกติ คับ
    ไปทราบว่าเป็นอะไร เป็นที่จุดไหน
    รบกวน เพื่อนๆ พี่ หน่อยนะ คับ
    +- ขอบคุณ คับ -+

2. Mor

Mor New Member Member

406
    27
    0
    ลองดู O2 senser ครับ

3. IHI_B52

IHI_B52 New Member Member

10
    0
    0
    ผมก็มีอาการแบบเดียวกัน แต่ผมจะเป็นหลังจากขับมาสักพัก แต่ก่อนที่จะดับ รถจะออกกระตุกนิดนึงแล้วรูปเครื่องจะโชว์ขึ้นมา พอติดเครื่องใหม่ก็หาย แต่จะติดยากหน่อย ต้องทิ้งไว้แป๊บนึง เข้าไปเช็คโคดกับทางศูนย์ แจ้งมาว่ามาจาก O2 senser แต่ของผมเป็นแค่บางครั้ง มันแค่ฟ้องมายังไม่ถึงกับเสีย แต่ลองเช็คราคามาประมาณ 6 พัน กว่าๆ ไม่ทราบว่ามีที่ไหนหาได้ราคาถูกกว่านี้หรือป่าวครับ

4. UnzounD

UnzounD New Member Member

2
    0
    0
    ขอบคุนคับ กะลังมึนอยุ่พอดีเลย อาการแบบเดียวกันเลยอ่าคับ
    เด่วพุ่งนี้เช็คดู ^__^

5. A|nSsZ

A|nSsZ New Member Member

3
    0
    0
    -*-.. จัดไป

6. soda_get

soda_get New Member Member

447
    52
    0
    เคยเป็นคับ เข้า 0 เปลี่ยน TDC sensor หายเลยครับ ลองดู

7. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    เ ป็ น ที่ s e n s o r T D C ห รื อ เ ป ล่ า

คั บ ล อ ง ใ ห้ 0 เ ช็ ค ดู คั บ

8. palkawong_177

palkawong_177 Guest

0
    0
    0
    ของผมก็เกิดอาการเดียวกันเลยครับ ขับ ๆ อยู่ถ้ารถติดมาก ๆ ดับไปเฉยเลย แต่พอสต๊าดใหม่ก็ไม่ติด ต้องดึงกุญแจออกแป๊บนึง สต๊าดใหม่จึงติดแล้วก็ขับต่อไปได้ เคยเป็นเมื่อ 3-4 เดือนที่ผ่านมากแล้วครั้งนึงแล้วก็หายไป อยู่ดี ๆ เมื่อ 2 อาทิตย์ที่ผ่านมาเป็น 2 วันติด ๆ กัน ก็เลยมานั่งหาข้อมูลในเน็ตดู มีรถรุ่นนี้เป็นกันหลายคันเหมือนกันตัว TDC sensor เนี่ย แล้วลองเช็คโค็ดดูก็ใช่จริง ๆ ด้วย ก็เลยเปลี่ยน TDC sensor ไป ประมาณ 1200 บาท ตอนนี้ขับมาประมาณ 4-5 วัน ไม่มีอาการนั้นอีกเลย

9. ohmhon

ohmhon New Member Member

68
    4
    0
    ถ้าอาการวิ่งออกมาเจอรถติดๆ เครื่องร้อนมากๆ วิ่งออกตัว แล้วดับที่ประมาณ เกียร์ 1 หรือ เกียร์ 2 ปัญหานี้มาจากตัว TDC sensor เสื่อมสภาพ แน่นอนคั๊บ เปลี่ยนใหม่ก็จะหายเป็นปกติ เจ้าตัว TDC sensor จะอยู่แถวๆ บริเวณในฝาพลาสติกหน้าเครื่องคั๊บ :)

10. sasima2527

sasima2527 New Member Member

12
    0
    0
    ของผมก็เคยเป็นครับ start ไม่ติด ตอนแรกคิดว่าน่าจะเป็นที่แบตเปลี่ยนแบตใหม่ ผลคือสตาร์ตติดครับ ดีใจเย้ เย้ ก็เลยดับเครื่อง แล้วลอง test อีกครั้งเพื่อความ sure ผลคือ เหมือนดเดิมครับ ไม่ติด โอยๆๆแม่เจ้าแบตก็เพิ่งซื้อ ท้อเลยครับ ต้องพยายาม stsrt หลายครั้งถึงติด พอเครื่องติดปุ๊บใจชื้นมาหน่อยนึงครับเลยเอาไป test คับ บี้เลยตั้งแต่เกียร์ 1-5 สบายคับวิ่งไม่มีปัญหา แต่พอจอดรถจะ u-turn กลับเครื่องดับครับ คราวนี้เหมือนรถแกล้งผมทำยังไงก็ไม่ติด ทีนี้เรื่องใหญ่เลยครับพี่น้องดับกลางถนน สรุป คือ ลากเข้า0เปลี่ยนTDC sensor ครับ แล้วหายเป็นปลิดทิ้ง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้