น้าครับ แผงประตู แกะอย่างไงหร๋อครับ

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย fuzt, 28 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. fuzt

fuzt New Member Member

9
    0
    0
    คือแบบว่า ลำโพงด้านหน้ารถ มันดังแกรกๆ คล้ายๆกับสายไฟตีกับตัวรถครับน้า ผมเลยอยากถอดออกมาดูว่ามันเป็นอย่างไรครับ อีกอย่างครับตรงมือจับเปิดประตูด้านนอกมันขยับได้อะครับ คล้ายๆว่ามันหลวมๆ เหมือนกับจะหลุดออกจากรถ อันนี้ต้องแก้ไขอย่างไรครับ คือส่วนตรงที่อยู่ติดกับตัวรถนะ มันควรจะอยู่นิ่งๆกับตัวรถใช่มั้ยครับ แต่มันดันขยับได้อะครับ เปิดที ก็เสียวทีครับน้า:cry: (dimension ตาเหยี่ยวครับ)

2. Khing_CR

Khing_CR New Member Member

205
    11
    0
    รอผู้รู้ครับ

3. Jennygirl

Jennygirl New Member Member

5
    0
    0
    อยากรู้ด้วยครับ

4. vee_01

vee_01 New Member Member

169
    14
    0
    1. เปิดประตูรถครับ

2. ที่มือเปิดประตูด้านใน จะมีแผ่นพลาสติกปิดน๊อตอยู่ ให้เอาไขควงแบนแงะออกมาครับ แล้วไขน๊อตออก

3. ที่พักแขนด้านคนขับจะมี เดือยเล็ก ๆ อยู่ด้านล่างครับ กดเข้าปัย

4.ดันพลาสติกด้านล่างออกมาทางหน้ารถ แล้วกดลงครับ จะเห็นน๊อตอยู่สองตัว ไขออกมาเลยครับ

5. ตรงกระจกหูช้าง แกะพลาสติกสีดำออกครับ แล้วแกะแผงประตูออกมา

5. vee_01

169
    14
    0
    6. แกะแผงประตูแล้ว จะเห็นมือเปิดประตูจากด้านในครับ เช็ดดูว่าน๊อตหลวมหรือเปล่า อ๋อ อย่าลืมปลดสายไฟเข้าแผงคุมกระจกไฟฟ้าด้วยครับ กดนิดนึง แล้วดึงออกมาเลย

6. psYchosis

psYchosis New Member Member

449
    47
    0
    ใช้ไขควงแบนงัดฝาพลาสติกที่บริเวณมือเปิดด้านในออก เบาๆนะครับมันจะเป็นรอย
    เมื่องัดออกแล้วจะเจอน็อตหนึ่งตัวก็หมุนออก

ใช้ไขควงแบนจิ้มไปบริเวณช่องเล็กๆ ที่ปลายของมือจับ จากนั้นก็งัดพลาสติกออก
    จะเจอน็อต อันนี้ลึกหน่อย อาจจะใช้ไขควงแฉกยาวสักนิดนึง

ถอดพลาสติกสีดำ บริเวณด้านในของกระจกมองข้าง ใช้มืองัดก็ออกแล้ว

เมื่อหมุนน็อตออกหมดแล้วก็เริ่มงัดแผงประตูได้เลย โดยเริ่มจากด้านล่างไล่มาข้างบน
    เมื่อด้านล่างและบริเวณกลางๆ ของแผงประตูหลุดแล้ว ก็ให้ยกแผงประตูในลักษณะเฉียงๆ ขึ้นข้างบน เท่านี้แผงประตูก็จะหลุดออกมา

ก็ดำเนินการถอด socket สายไฟที่ต่อกับแผงประตูออกได้เลย

ถ้าไม่เข้าใจก็โทรถามได้

มันแต่พิมพ์ไม่ทันตาวีซะหละ :D

7. vee_01

169
    14
    0
    เอาเป็นว่า คำอธิบายก้อตามพี่โอ๋ดีก่า เข้าจัยง่ายดี ส่วนรูปดูจากป๋มก้อได้ อิอิ

ปล.ก่ะไว้แระว่าพี่โอ๋ต้องมาตอบ ตัดหน้า คริ ๆ

8. ไทพเปอร์

ไทพเปอร์ New Member Moderator

881
    73
    0
    อิอิ น่ารักกันจังเลย ทั้งพี่โอ๋ทั้งวี

9. vee_01

169
    14
    0
    ตะเองก้อน่ารักน๊า :p

10. Po-40

Po-40 New Member Member

11
    0
    0
    เยี่ยมคร้าบบ

โอ๊ะคุณวี ป้ายอารายเขียวๆหน้ากระจกอ่ะคับ :D

11. vee_01

169
    14
    0
    ครับพี พอดีป๋มเจอหล่นอยู่หน้าร้าน เค้าใช้ให้ปัยเก็บอ่ะคับ ก้อเลย เอามาถ่ายรูปหน่อย ม่ะมีรัยคับ คิดมาก ๆ อิอิ :cool:

12. fuzt

fuzt New Member Member

9
    0
    0
    น้าครับ ว่าแต่ถอดออกมาแร้ว ใส่คืนอย่างไงอะครับน้า ทำย้อนตอนถอด ใช่ป่าวครับน้า แร้วมีข้อควรระวังอะไรบ้างครับน้า ตรงบริเวณใต้แผงควบคุมกระจกนี่ต้องถอดด้วยป่าวครับ เรื่องของเรื่องกลัวถอดออกมาแร้วใส่ไม่ได้อะครับน้า

13. vee_01

169
    14
    0
    เรียกน้า ให้พี่โอ๋มาตอบแล้วกันคับ ป๋มม่ะช่ายยยย

อิอิ ล้อเล่นคับ

ก้อใส่ย้อนกลับอ่ะครับ ติดสายไฟตรงไหนก้อปลดออก แล้วอย่าลืมเสียบเข้าล่ะ

14. psYchosis

psYchosis New Member Member

449
    47
    0
    อย่างวีว่าแหละครับ ถอดชิ้นไหนก่อนก็ใส่ชิ้นนั้นหลัง ย้อนทางเดิม

ข้อควรระวังก็ไม่มีอะไรมาก อย่าลืมใส่สายไฟครับ มันจะเสียความรู้สึกมากถ้าประกอบเสร็จแล้ว ดันมารู้ทีหลังว่าลืมเสียบสายไฟ :D
    ต้องเริ่มลื้อใหม่หมด

15. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    เ จ้ า พ่ อ D I Y ม า ต อ บ อ ย่ า ง ล ะ เ อี ย ด เ ล ย อิ อิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้