เขก

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย onobee_13, 27 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. onobee_13

onobee_13 New Member Member

725
    253
    0
    ผมใช้แก็สผมเครื่องปกติ แต่พอสับเป็นนำมันมันมีเสียงเขกเบา ๆ ทำไงดีคับผู้รู้ตอบหน่อยคับ:cry::cry::cry:

2. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    ลองตั้งจานจ่ายดูครับ

3. Mister Super Saloon

Mister Super Saloon New Member Member

468
    131
    0
    เป็นเหมือนกัน คับ ไปถามช่างเค๊าบอกว่า ตั้งไฟที่จานจ่าย แก่อ่ะคับ ลองตั้งดูใหม่ คิดว่าน่าจะหายนะ

4. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    ถุๆ...ถูกต้อง นะค๊าบบบ...

5. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    ตั้งอ่อนไประวังรถมีะวิ่งเอานะค๊าบ โดนมาแย้ว อุอุอุ

6. onobee_13

725
    253
    0
    แล้วปล่อยไว้เป็นไรไหมครับ

7. dekrca

dekrca New Member Member

133
    3
    0
    เครื่องเขก มันก็คือ การจุดระเบิดไม่สมบูรณ์ครับไม่ควรปล่อยทิ้งไว้

วิธีแก้แบบทั่วไปก็อย่างที่พี่ๆ เค้าบอกเลยครับ ตั้งไฟที่จานจ่ายให้อ่อนลง (หมุนขึ้นแก่ หมุนลงอ่อน) ไขน๊อตที่ล๊อกอยู่ออก

แล้วหมุนได้เลยครับ จากนั้นก็เอาไปทดสอบวิ่งค่อยๆปรับทีละ 1 มิล นะ จนหายเขกก็จบ

แต่ปกติใช้แก๊สอยุ่แล้วถ้าไม่ซีเรียสอะไร ปล่อยทิ้งไว้โลด เพราะบางทีอาจเกิดจากน้ำมันเก่าเก็บไว้ในถังนาน

อ๊อกเทนลดลง ทำให้เครื่องเขก

ปล. ตั้งไฟที่จานจ่ายแล้ว ปกติจะมีผลทำให้รอบเดินเบาเปลี่ยนไปด้วย ก็หมุนสกรูตั้งรอบตามใจชอบเลยครับ

หรือจะไม่ต้องตั้งรอบก็ได้ครับถ้าขับแล้วไม่รุ้สึกอะไรว่ามันต่ำไปหรือสูงไปน่ะ

8. bangnatt

bangnatt New Member Member

3
    0
    0
    (พอดีงงๆ)

ถ้ายืนหันหน้าเข้าหาเครื่องแล้วดันไปข้างหน้าจะแก่หรืออ่อนครับพอดีอ่านแล้วงง

9. onobee_13

725
    253
    0
    ขอบคุนที่ให้ความรู้น่ะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้