ขอเป็นสมาชิกแทนลูกชายนะครับ

การสนทนาใน 'Karting' เริ่มโดย sakepisit, 5 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sakepisit

sakepisit New Member Member

20
    0
    0
    แอบดูมานานแล้วครับแต่อยากให้ช่วยแนะนำด้วยครับผมได้ซื้อรถมือสองให้ลูกชายมาสักพักนึงแล้วครับ(trulli rocky cadet chass.เครื่องcomer 60 cc.ครับการsetupต่างๆทั้งเครื่องและมุมล้อก็หาจากเว็ปตปท.
    พอดีมีกระทู้ของคุณclimaxเป็นแรงบันดาลใจให้เปิดเผยตัวว่าอายุมากก็เล่นได้อิอิเพระผมก็30กว่าจะ40แล้ว
    ครับและจะได้ไม่ต้องคลำผิดคลำถูกเองครับยังไรก็แนะนำผมและลูกด้วยนะครับขอถามเป็นชุดเลยนะครับ
    1.ลูกผมเริ่มขับใช้ได้แล้วพอจะมองไลน์ออกมีการตัดapexบ้างประปรายแต่ยังชอบเหม่อมองสิ่งแวดล้อม
    เพราะยังเด็กมากอายุ4ขวบ8เดือนครับปัญหาคือถ้าซ้อมแถวบ้าน(แทร็คเรียบกว้าง3.5เมตรยาว400กว่าเมตร
    ขึ้นเนินลงเนินโค้งแคบและกว้างสลับกัน)จนชำนาญแล้วจะสามารถไปสนามคุณไก่หรือหลังseaconได้เปล่า
    ครับต้องใช้เครื่อง4จังหวะเปล่าครับถ้าต้อง4นี่ใชกี่cc.ดีครับ?
    2.ถ้าลูกผมสามารถไปสนามได้ผมคงจะต้องซื้อรถขับกับเขาน่ะครับแต่คงซื้อคันเดียวสามารถทำแท่นเครื่อง
    สลับเปลี่ยนไปมาระหว่าง2กับ4จังหวะได้มั๊ยครับ?
    3.หมวกกันน็อคเด็กผมหาซื้อของindexมันจะเป็นทรงวิบากปากแหลมหน่อยใช้งานได้เหมือนracingเปล่า
    ครับกลัวเวลาimpactจะไม่ปลอดภัยน่ะครับถามบริษัทบอกมีทรงนี้ทรงเดียวที่เป็นของเด็กครับ
    4.เวลาล้างคาร์บนี่ประเก็นกับไดอะเฟรมต้องเปลี่ยนทุกครั้งเปล่าครับแล้วความถี่ที่ต้องล้างนี่ประมาณไหน
    ครับ?
    5.เบรคสายสามารถอัพเกรดเป็นน้ำมันเปล่าครับ?
    ขอขอบคุณพี่ๆน้องๆล่วงหน้านะครับยังไงผมจะต้องมารบกวนเรื่อยๆนะครับ

2. KEAK 7766

KEAK 7766 New Member Member

458
    1
    0
    สวัสดีคับ เอ้าผู้รู้เรื่องมาตอบคำถามหน่อยเร็ว

3. climax

climax New Member Member

7
    0
    0
    อยู่แถวไหนครับ มาเป็นเพื่อนกันเหอะ ตั้งทีมมือใหม่เลย มีลูกชายเหมือนกัน 1ขวบ9เดือน จะได้ใปเล่นด้วยกัน ดีใจที่ได้เป็นแรงบันดาลใจถ้าผ่านมาแถวพัทยาโทรมานะครับจะได้รู้จักกันไว้ 081-8634844http://rcweb.net/forums/images/smilies/teeth.gif

4. Kart_STi

Kart_STi New Member Member

15
    1
    0
    ซื้อ100c.c.ซักคันซิครับ ลูกจะได้มีเพื่อนขับ

ผมเอง41 ลูกชาย12
    รถของผม125c.c. ของลูก100c.c.
    ต้นปีที่แล้วยังแซงลูกได้ แต่เดี๋ยวนี้แซงไม่ได้แล้ว
    (สนามที่ภูเก็ตมันสั้น+โค้งเยอะ) แก้ตัวซะหน่อย

เรื่องหมวกเนี่ย ลูกฝรั่งที่ขับอยู่ที่ภูเก็ตก็ต้องใช้หมวกวิบากเหมือนลูกคุณครับ เพราะหาไซส์ไม่ได้
    เดาว่าลูกชายคงซัก7-8ขวบใช่มั๊ยครับ

ขอให้สนุกกับการขับโกคาร์ทครับ

5. kittikart

kittikart Guest

0
    0
    0
    ข้อแรก ก่อนครับ รถที่สามารถขับได้ทั้ง หลายๆสนาม รวมทั้งของ msl ใช้รถเด็กที่มีเครื่อง comer k60
    สามารถฝึกซ้อม ได้เลย รถร่นนี้พร้อมเครื่อง ผมได้นำเข้ามาใช้ในการอบรม ยูบีซี คิดคลับ ช่วงแรก 2-3 ปี แล้ว มีโครงการ ขายรถใหม่ให้เด้กที่จบโครงการ ในราคาถูก เพื่อให้เข้าสู่วงการแข่งรถคาร์ท และโครงการนี้ได้ทำติดต่อกันมา 6 ปีแล้วครับ เหมาะสมกับเด็กอายุ 6-10 ปี
    แต่บางคน 5ปีก็มาขับแล้วก็มีครับ เพราะฉนั้นในขณะนี้รถเด้กที่กล่าวมาก็ยังมีการซื้อ/ขายกัน อยู่ การดูแลรักษา ไม่ยุ่งยาก ราคาขายตามทั่วไป 25000-30000 บาท แล้วแต่สภาพ แต่ให้ดีนะครับ ผมแนะนำไปลงสมัครเรียนการขับรถคาร์ท ยูบีซี คิดคลับ ดีกว่าครับ ค่าสมัคร 2500 บาท ให้ ชุดแข่ง หมวกกันน๊อต ให้เรียบร้อยเลยครับ เสร็จแล้วถ้าเด็กสนใจ จริงๆค่อยซื้อรถในโครงการก็ได้ครับ ในปีนี้เรากำลังจัดรถโทนี่คาร์ท พร้อมเครื่อง 60 ซีซีอยู่แต่ราคาไม่แพงครับ
    2 รถเด้กไม่สามารถเอาเครื่อง 4 จังหวะลงได้ครับเพราะมันหนักและใหญ่กว่าตัวรถ
    3 หมวกกันน๊อตใช้ได้ครับ แต่ไม่ค่อยมีใครใช้เพราะไม่มีหน้ากากกัน ฝุ่น/หิน ได้ดีกว่าธรรมดา
    4 ทุกครั้งที่ออกไปวิ่งเมื่อเสร็จแล้วให้ถอดฝาคาบิว เอาแผ่นไดอะเฟรม มาเช็ดน้ำมันที่ค้างไว้ก็ได้แล้วครับ
    5 ทำได้ครับ งบอยู่ที่ประมาณ 20000 บาท แต่ไม่คุ้มครับ เพราะเครื่องยนต์ขนาด 60 ซีซี ที่ติดมา ความเร็วที่ไม่เร็วมาก ระบบเบรด
    ที่ใช้สาย เอาอยู่ครับ และถ้าเป็นน้ำมันก้ไม่แตกต่างกันเท่าไร ไม่คุ้มครับ ไม่จำเป็นครับ

6. WF_Kitti

WF_Kitti Active Member Member

1,695
    3
    38
    ผมจะโพส เดี๋ยวเจ้าพวกน้องๆ ก็แว๊ปๆ เข้ามาแซวหาว่าคนแก่คุยกันอีก...5555+

ลูกชายผม 6 ขวบแล้ว เฮียตี๋ก็จัดรถเตรียมไว้ให้ แต่ผมยังไม่มีโอกาสได้ให้ลูกชาย
    ไปลองซะที ซึ่งเท่าทีดูๆ ก็น่าจะมีแวว (ผมดูจากวิธีแกขี่จักรยานครับ ทั้งทิ้งโค้ง ทั้งยกล้อ)
    เอาครับๆ เดี๋ยวทำทีม Stuttgart Junior ดีไหมครับ? วันศุกร์เย็นๆ พอสนาม MSL
    แดนเนรมิตเก่าเปิด จะได้มาแจมๆ ซ้อมกัน ลูกขับรอบ พ่อขับรอบ ...

คุณ SakePisit ครับ ผมว่าถ้าเด็กซ้อมบ่อยๆ เห็นคนอื่นขับเร็วกว่า ผมว่าเดี๋ยวเป็นเรื่องเองหล่ะครับ
    เดี๋ยวนี้ทางสนาม MSL ก็ยอมให้เครื่อง Comer ของเด็กมาซ้อมเล่นได้แล้ว ผมเห็นเด็กแต่ละคน
    ขับไม่กลัวผู้ใหญ่เลยครับ เผลอๆ โดนสวน กะโดนดันท้ายอีกต่างหาก เรื่องรถถ้าเป็นเฟรมผู้ใหญ่
    สามารถเปลี่ยนแท่นเครื่องสลับไปมาระหว่าง 2 จังหวะ กับ 4 จังหวะได้ครับ

ป.ล. เฮียตี๋แก 50 กว่านิดๆ แล้ว ยังซิ่งระเบิดเทิดเทิง แตะปี๊บดังปั๊บบๆๆๆๆๆๆ อยู่เลยครับ

7. gai08

gai08 New Member Member

1,213
    4
    0
    หวัดดีครับ.....ยินดีต้อนรับครับ....อายุก็เป็นตัวเลขเท่านั้น...แต่ใจรักการขับคาร์ทไม่มีขีดจำกัดของวัยครับ...สบายใจเถอะครับ...ทุกท่านยังคงมีใจกันทั้งนั้น...
    คำตอบ ของเฮียตี๋เลยครับ....และ ทุกคน

ปล. ช่วงนี้สนามปิดชั่วคราว ถึง วันที่ 19 เม.ย ครับ.....ไม่ต้องห่วงครับเรื่องเครื่อง เรายินดีให้ 2 จังหวะวิ่งได้ สำหรับ Comer 60-80 เท่านั้นครับ....ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนเครื่องหรอกครับ ตามคำตอบของท่านอื่นๆ......เอาใว้รอสนามเปิดมาวิ่งเลยครับ...ขอบคุณครับ

8. Thana_Thanakul

Thana_Thanakul Guest

0
    0
    0
    ทำไมตอนเด็กๆ พ่อผมไม่ เห็น สนับสนุน อย่างนี้เล้ยยยย

9. *~บอย (ลาม...ก)~*

*~บอย (ลาม...ก)~* Well-Known Member VIP

1,687
    49
    48
    :D
    แหม มีน้อยจัย อิอิ

10. sakepisit

sakepisit New Member Member

20
    0
    0
    ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับไว้ถ้าน้องมีความพร้อมแล้วจะแวะไปคารวะอาๆลุงๆนะครับทั้งที่พัทยาภูเก็ต
    ซีคอนmslและอื่นๆครับแต่ตอนนี้คงต้องซ้อมแถวบ้านไปก่อนครับกลัวไปบังขวางหรือชนรถคุณอาน่ะครับ
    แล้วถึงเวลานั้นผมคงต้องซื้อรถขับกับลูกตามที่แนะนำนะครับแล้วจะขอเข้าแก็งค์มือใหม่ด้วยนะครับตอนนี้ก็
    เม้มเงินเจ้านายใหญ่ทีละเล็กทีละน้อยไว้ซื้อคาร์ทแล้วครับแล้วจะแวะไปทักทายทุกท่านนะครับ(30upจงเจริญ
    ครับ):)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้