ร้อนจิงๆๆๆ

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย yoshiki93, 26 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. yoshiki93

yoshiki93 New Member Moderator

307
    4
    0
    อยากถามปัญหา ผู้รู้คับ รวมทั้งน้าเดย์ด้วยคับ รบกวนด้วย

ระบบแอร์นะคับ
    ตอนนี้ ระบบแอร์ของผมหาที่รั่วไม่เจอคับ คือว่า ผมเปลี่ยน แผง condensor ใหม่แล้ว บิวคอมแอร์ใหม่ แล้ว ล้างตู้แอร์ใหม่แล้ว ล้างระบบด้วยน้ำยาใหม่แล้ว เปลี่ยนไดเออร์ แล้ว Wax น้ำยา และเติมน้ำยา แล้ว รถ เย็นไม่เกิน 1 วันครึ่ง ผมยังหาสาเหตุการรั่ว ไม่เจอ คับ อัดลมไปที่ 300 ปอร์ด แล้วรอ เข็มมันจะค่อยๆ ลงมาช้าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แต่ผมเช็ครั่วแทบทุกที่แล้วคับ รวมทั้งข้อต่อต่างๆ ก็ยังหาไม่เจอ รวมทั้ง ข้อต่อสายน้ำยาที่ตัดต่อตามรูป ก็เช็คแล้วแต่ไม่เจอนนะคับ

ก็เลยอยากจะถามว่า ระบบแอร์ที่รั่วๆ กันบ่อยๆ มีจุดไหนบ้างคับ จะได้เฉพาะเจาะจงลงไป ได้ถูก คับ

แต่ผมมีข้อสงเกตุอยู่อย่าง นึงคือ ตามรูปที่เห็น ข้อต่อขอสายน้ำยา ทั่วไป มันตัดแล้วต่อได้ด้วยเหรอคับ หรือว่า มาจากสาเหตุ นี้ ไม่แน่ใจว่า เพือนสมาชิก สายน้ำยาแอร์ตัวนี้ ตัดต่อเหมือนผมหรือป่าวคับ

ถ้ามีจุด อื่นที่น่าสงสัย ช่วยกันบอกด้วยนะคับ ผมจะได้ไปไล่ระบบอีกครั้งนึง

แล้วอยากทราบว่าราคาสายน้ำยาตัวนี้ ราคา เท่าไหร่คับ

ปล. ร้อนมาก ต้องใช้รถวิ่งงานทุกวันเลย

2. Aui_Acc88

Aui_Acc88 New Member Member

2,164
    10
    0
    อันนี้ต้องรอน้าเดย์ มา
    ที่ปรึกษา ใหญ่ ครับ

3. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    น้าเดย์ ยังไม่มาตอบอีกหรอ เดี๋ยวจุดธูปเรียกให้นะ

4. เรื่องแอร์นั้นผมไม่ค่อยถนัดอะครับ แต่พอบอกได้คร่าวๆตามนี้ครับ สายแอร์นั้นตัดต่อได้ครับ ด้วยการย้ำหัวสาย ร้านแอร์ส่วนใหญ่ มีเครื่องย้ำ ส่วนอาการนี้ของผมเพิ่งเป็นแล้วแก้หายไปแล้ว กล่าวคือ เริ่มแรกจากสวิต เพรสเชอร์แอร์ระเบิด เลยไปซื้อสวิตมาเปลี่ยนใหม่ พร้อมกับแวกเติดน้ำยาแอร์ใหม่ ใช้ได้สองสามวันน้ำยาแอร์ขาด แอร์ไม่เย็นเลยเช็คหารูรั่ว หาจนเจอ เป็นท่อแอร์ ท่อเย็น จากคอมเข้าตู้เป็นแป็ปอลูมิเนียม เลยจัดการเปลี่ยนโอริง ใหม่ แล้วแวกเติมน้ำยาใหม่ ใช้ได้ประมาณอาทิตย์ แอร์เริ่มไม่เย็น หารอยรั่วก็ไม่มี เลยตัดสินใจไปซื้อศรเติมน้ำยาแอร์ ทั้งสองตัว (ศรรุ่นเก่า 1 ตัว ศร รุ่นใหม่ 1 ตัวครับ) ทำการเปลี่ยนแล้วแวกเติมน้ำยาใหม่ ใช้มาจนถึงวันนี้ก็ครึ่งเดือนแล้ว ยังเย็นปกติ ไม่มีปัญหา ยังไงลอง ให้ร้านแอร์ไล่เลยครับ ถ้าไล่เองอย่างผมอาจเสียค่าน้ำยาแอร์หลายรอบ แต่ของผมไปซื้อน้ำยาแอร์มาเติมเองเลยอะครับ ไม่ต้องไปเสียค่าน้ำยาแอร์ที่ร้าน เพราะถ้าที่ร้าน เค้าคงคิด รอบละ 400 - 500 บาทอะครับแต่ของผมแวกเติม สามรอบ ใช้น้ำยาประมาณ 2 โล ก็คิดเป็นเงิน 420 บาท เติมสามครั้งหมดพอดี คิดว่าแวกเติมในรถรุ่นเรานั้น ใช้ประมาณ 0.7 - 0.8 โลต่อครั้งอะครับ ยังไงหาร้านที่ไว้ใจได้ ให้เค้าทำร้านเดียวเลยครับ อย่าทำหลายที่ มันจะไม่จบอะครับ :)

ก็มองไม่เห็นอะอุ้ย น้าก็ไปเปิดหัวไว้ที่กระทู้ถามตอบปัญหาแล้วนี่ ถ้าตรงนั้น ดูทุกวันอะจ๊ะ :)

จุดกี่ดอกครับพี่น้อง................................ยังไงจุดเรียกผมมาแล้วก็อย่าลืมเรียกท่านประธานด้วยล่ะครับ .......................... จะได้มาครบๆเลย..............อิอิอิ :D:D:D

5. yoshiki93

yoshiki93 New Member Moderator

307
    4
    0
    ตัว presshes switch ใช่ตัวควบคุมแรงดันน้ำยาแอร์หรือป่าวคับ น้า แล้วตัวนี้รั่ว ทำให้แอร์ไม่เย็นด้วยใช่หรือป่าวคับ ราคาประมาณเท่าไหร่ไม่รู้คับ

ทั้งหมดนี้ที่ไล่เช็ค ก็เปง ร้านแอร์ คับ

ผมว่าจะลองเปลี่ยน สายน้ำยาที่ต่อจากคอมแอร์เข้าตู้แอร์ คับ เพราะว่าไล่ตัวอื่นหมดแล้ว เหลือตัวนี้ตัวเดียวที่น่าสงสัยสุดคับ แล้วสายน้ำยาเส้นนี้ราคาประมาณเท่าไหร่คับ อยากรู้ราคาคราวๆๆ คับ จะได้เตรียมเงินไว้ถูกคับ

ขอบคุณน้ามากคับ :D

6. เรื่องราคาสาย ไม่รู้จริงๆ ส่วนราคาตัวเพรสเชอสวิตเป็นตัวตัดต่อไฟไปคอมแอร์ เพื่อป้องกันคอมพังเวลาน้ำยาแอร์ขาด หรือไม่มีน้ำยาแอร์ในระบบอะจ๊ะ ส่วนราคา ผมซื้อตัวล่ะ 120 บาท จ๊ะ :)

7. กบAC94

กบAC94 New Member Member

0
    0
    0
    รักจริงหวังแต่ง........(รถ)

พรุ่งนี้ไปเขาใหญ่แล้ว.........accord88-89....มีใครไปแจมมั่งนะ..........

8. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38

ตัวเดียวกับที่อุ้ยโดนฟันมาใช่ไหม๊น้า

ใช่ครับพี่น้อง ตัวนั้นเลย ขันออกแล้วขันใส่ได้เลยเป็นโอริงกันรั่ว ใส่ๆแน่นๆก็ใช้ได้แล้วครับ :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้