ขอความรู้เรื่องเกียร์ close กับ เกียร์ LSD

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย the_secretest, 31 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. the_secretest

the_secretest New Member Member

746
    13
    0
    ขอความรู้เรื่องเกียร์ close กับ เกียร์ LSDว่าทั้ง2แบบมันเป็นยังไงคับ

2. March .._..

March .._.. New Member Member

135
    3
    0
    ขอยืมกระทู้ถามด้วยนะครับ.... กะลังอยากรู้พอดี :D

1.อยากถามว่าตกลงเกียร์ที่มี LSD กับไม่มี อะไรดีกว่ากันครับ (ใช้งานปกติ ไม่ได้แข่ง) เพราะไปดูกระทู้นี้ (ของคุณโจ้ โพสไว้ เรื่อง LSD) เหมือนกับว่ามันมีข้อดีแค่ออกตัว+ออกโค้งเท่านั้น แต่ข้อเสียคือ Understeer คุมรถยาก ฯลฯ เลยอยากรู้ว่า ใช้งานทั่วไปเนี้ย มีหรือไม่มีดีกว่ากันครับ

http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=387067&highlight=lsd

2.เกียร์ฝาแดง 98 LSD ที่มาจากโรงงาน มันเป็นแบบกี่ way ครับ

3. อืม ๆ ก่อนอื่นต้องทำความเข้าใจใหม่นะครับ คำว่า
    เกียร์ Close กับ เกียร์ LSD เป็นคนละเรื่อง คนละ
    หน้าที่กัน

Close Gear เป็นการพูดถึงเฟืองเกียร์ และอัตราทด
    ของเกียร์

ส่วน LSD เป็นเรื่องของการถ่ายทอดกำลังของเฟืองท้าย
    ไปยังเพลาขับครับ

ส่วนรายละเอียดลึก ๆ เด๋วค่อยมาว่ากันอีกที รอสร่างเมา
    กว่านี้ก่อนครับ

4. the_secretest

the_secretest New Member Member

746
    13
    0
    แล้วเกียร์ close ทำงานยังไงคับ

5. Close Gear คือการกำหนดอัตราทดของแต่ละเกียร์
    ขึ้นมาใหม่ เพื่อความเหมาะสมในการใช้งานแต่ละ
    ประเภท

ส่วนใหญ่แล้วอัตรทดที่ทำขึ้นมาใหม่ จะคำนวนให้
    แต่ละเกียร์มีอัตรทดที่ชิด และจัดขึ้นกว่าอัตราทดที่
    มาจากโรงงาน เพื่อให้เวลาใช้งานรอบของเครื่อง
    จะได้อยู่ใน Power Band ในทุก ๆ เกียร์ รวมถึงใน
    จังหวะที่เปลี่ยนเกียร์ รอบของเครื่องยนต์ก็จะไม่ตกมาก
    ทำให้อัตราเร่งต่อเนื่อง

Close Gear ยังแยกย่อยเป็นแบบต่าง ๆ ได้อีกมากมาย
    แบ่งย่อยตามลักษณะของเฟือง และกลไกการทำงาน
    อย่างเช่น Dog Teeth Engagement, Syncro หรือ H -
    Pattern or Sequential.

6. the_secretest

746
    13
    0
    อันนี้เอาเกียร์เดิมไปแปลงรึว่าทำขึ้นมาใหม่คับ

7. the_secretest

746
    13
    0
    อันนี้เอาเกียร์เดิมไปแปลงรึว่าทำขึ้นมาใหม่คับ

8. PK.K

PK.K New Member Member

492
    13
    0
    อยากรู้ด้วยครับ งบประมาณเท่าไหร อยากได้ เกียร 3-4 จัดกว่านี้ เต้ดก็อยากได้ ถ้าหาเกียร D 15B เต็ดมาสักลูกพอจะทำได้ไหมครับ ด้วยงบประมาณแบบลูกทุ้ง

9. ต้องทำขึ้นมาใหม่ทั้งหมดครับ

ราคาเกียร์ อยู่ที่ว่าเราจะทำเกียร์ไหนบ้าง เพราะเกียร์ของฮอนด้า
    จะแยกเป็นสองชุด ชุดแรก เกียร์ 1 - 2 ถ้าจะทำก็ต้องทำใหม่ทั้ง
    สองเกียร์ เพราะมันอยู่ในแกนเดียวกัน อันนี้จะประมาณ 15000
    ต่อ 1 ชุด(สองเกียร์)

ชุดที่สอง เกียร์ 3 - 4 - 5 ชุดนี้สามารถแยกทำทีละเกียร์ได้ ราคา
    ค่าทำก็เกียร์ละ 7000 ชุดละ 20000 บาท

ราคานี้รับประกันการใช้งานในสภาพปกติ และแข่งขันด้วยครับ
    แตก หัก จากการใช้งานทุกสภาพ เครมได้ แต่ถ้าเสียหายจากกรณี
    เสื้อเกียร์แตก การชน หรือลูกปืนแตก ครัชแตก แล้วทำให้เฟืองเกียร์
    เสียหาย ตรงนี้ไม่รับเครมครับ สนใจโทรมาคุยกันได้

10. BERM@EK

BERM@EK New Member Member

22
    1
    0
    ขออนุญาตถามแบบโง่ๆเลยนะครับพี่เต้
    กรณีที่ ณ ตอนนี้ผมเป็นเครื่องเดิม(D16Y8)ล้อ205-45-16
    (1)ผมมีความรู้สึกว่า 1-2 ดีแล้วหากผมจะทำ3-4-5 เท่านั้นจะดีกว่ามั้ยคับ
    แล้วจะรู้สึกได้เลยมั้ยคับ
    (2)หากอนาคตผมเปลี่ยนเครื่องตระกูล(B) จะสามารถนำมาใช้ได้หรือป่าวครับ
    (3)ถ้าความเร็วเดิมทำได้ซักประมาณ190-200 พอทำแล้วจะมีผลอย่างไรบ้าง
    ขอถามเยอะหน่อยนะครับ กำลังสับสนว่าจะเปลี่ยนเครื่องเพื่ออะไรงงกับตัวเอง
    เพราะเครื่องเดิมมันก็ยังดีอยู่ไม่ได้ซัดเป็นประจำน้ำมันแสนจะแพงแต่แค่อยาก
    มันบ้างเป็นครั้งคราว
    ขอนอกเรื่องนิดนะครับพี่เต้ ตอนนี้ผมใส่ปลาย1.8-2.0นิ้วไม่แน่จัยเท่าไร
    หากผมเปลี่ยนเป็น2.2-2.5จะดีมั้ย ต้นจะตกไปเยอะมั้ยปลายจะมาเพิ่มมั้ย
    หรื่อว่าต้องเดินขยายตั้งแต่แคตจะดีกว่ามั้ยครับ
    ผมเป็นน้องใหม่รบกวนชี้แนะด้วยนะครับ

11. ...

12. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    พี่เต้ครับ เกียร์ออโต้ทำได้มั้ยครับ

13. BERM@EK

22
    1
    0
    ขอบคุณพี่เต้มากคราบ แล้วอย่างนี้มีชุด3-4-5 แบบมือสองบ้างไหมคร้าบ
    สนใจอยากจะใช้บ้าง แล้วถ้ามีราคาเท่าไรคราบแบบเบ็ดเสร็จรบกวนอีกทีคราบ

14. มีแต่แบบนี้อ่ะครับ ไม่ขายครับ เอาไปเลย ให้ฟรี ๆ มีเยอะ

15. จะเอารถ TOT มาทำเหรอน้า

16. BERM@EK

22
    1
    0
    กำ สารุปว่ามีไหมคราบน้า:sad:
    อยากลองใส่จริงๆนะแต่20000 มันม่ายไหวงะคร้าบน้า
    หรือพอมีวิธีแนะนำบ้างไหมคร้าบน้า

17. ไม่มีครับ ต้องสั่งทำขึ้นมาใหม่ครับ

18. BERM@EK

22
    1
    0
    ขอบคุณมากคร้าบน้า:p

19. the_secretest

746
    13
    0
    ขอบคุณครับสำหรับความรู้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้