เลือกแม็ก / ยาง ขนาดเท่าไหร่จึงจะเหมาะ

การสนทนาใน 'Mitsu Racing Club' เริ่มโดย Piccolo, 24 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
    ถ้าวางเครื่องเป็น 2000 T ไม่ได้โม ( ในอีคาร์ ) เราควรเปลี่ยนแม็ก และ ยาง ขนาดเท่าไหร่กำลังพอเหมาะไม่เล็ก หรือ ใหญ่จนเกินจำเป็น ถามเป็นแนวทางคับ ใช้ประจำวัน แบ็คเก็ตขำขำ

2. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
    โทษนะครับ ไม่ทราบว่าผมถามไม่ถูกหรือว่ายังไง
    ถึงไม่มีใครช่วยตอบผมเลย มีแต่คนเข้ามาดูแต่ไม่ตอบสักคน

ไม่เป็นไรครับ คนใช้มิตซูก็อยากจะถามชาวมิตซูด้วยกัน
    แต่กลับไม่มีใครมาตอบผมเลย ไม่รู้จะพูดไงดีแล้ว
    หากคำพูดที่ผมพิมพ์ไปแล้วใครอ่านแล้วรู้สึกไม่ดีก็ขอโทษมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

3. Keng@7GT-A

Keng@7GT-A Well-Known Member Privilege

1,750
    177
    63
    สักขอบ15 หรือ16 อะคับ กำลังดีจร้า

4. NeoVIP

NeoVIP New Member Member

380
    2
    0
    ถ้าถามว่า "ดี" มันมอง ได้ 2 แบบนะครับ

ดี ในด้านสมรรถนะ
    หรือ
    ดี ในด้านความสวยงาม

ถ้าด้านสมรรถนะ ก็คงล้อ ไม่เกิน 16

แต่ถ้าเอาสวย ยังไงก็ต้อง 17 ครับ

5. ozmozizz

ozmozizz New Member Member

300
    3
    0
    จริงๆแล้วการเลือกล้อแม็กก็ควรเลือกให้สัมพันธ์กะเครื่องยนต์ด้วยนะคับ ถ้าเครื่องเล็ก กำลังของไม่ค่อยดี แล้วไปใส่ล้อใหญ่ ก็ยิ่งทำให้กินน้ำมันมากขึ้น รวมไปถึงความสึกหรอของเครื่องยนต์ เพลาขับ เพราะมันต้องออกแรงมาก เนื่องมาจากน้ำหนักที่มากขึ้นของล้อ

ถ้าเป็นผมนะคับ ผมจะใส่สัก16 เพราะถ้า17มันน่าจะใหญ่เกิน (แต่ถ้าจะใส่ก็ใส่ได้ ที่ผมบอกว่าใหญ่เกิน หมายถึง ใหญ่เกินขนาดคัวรถน่ะคับ) ถ้า15ก็ใส่ได้คับ (แต่จะเล็กเกินไปรึป่าวสำหรับคุณ ถ้าผมใส่15 ผมจะใส่195/55/R15)

สรุปถ้าเป็นผม ผมจะใส่16 แล้วโหลดลงมาพอประมาณ ให้สวยขึ้น (จะได้ไม่ขับลำบากมาก)

ปล.อย่าลืมนะคับ ขนาดของล้อ มีผลต่ออัตราการสิ้นเปลืองน้ำมันด้วยนะคับ

6. nin evo4.5.6.7

nin evo4.5.6.7 New Member Member

8
    0
    0
    205/50 R16 กะลังดีไม่ใหญ่ไม่เล็กและหนึบด้วย หล่อและใช้งานสบาย ลองดู

7. ngng123

ngng123 New Member Member

15
    2
    0
  8. NUM CAMEO

NUM CAMEO New Member Member

4
    0
    0
    205/45/16 ใช่เลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้