อยาก ถามเพื่อนๆครับว่าในคลับมีเพื่อนใช้bluebird u11กันเยอะไหมครับ

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย golf2527, 23 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. golf2527

golf2527 New Member Member

19
    0
    0
    ในคลับ มีเพื่อนๆใช้bluebird u11กันเยอะไหมครับ
    อยากถามเพื่อนๆและผู้รู้ว่า อะไหร่ต่างๆเช่นช่วงล่าง ตู้แอร์ ใช้ของรุ่นu12ได้เปล่าครับ ผมเองใช้รถbluebird u11หาอะไหร่ลำบากมากเลย เวลาไปร้านอะไหร่ทีเข่าอ่อนเลยครับ ตอนนี้ผมใช้เครื่องsr20de เพื่อนๆพอจะรู้หรือมีแนวแต่งอย่างไรบ้างให้เครื่องมันแรงครับ ผมบอกตรงๆเลยนะ รถผมยังโดนvios city accordตราเพชร แซงเลย เวลามีอารมณ์ซิ่งทีนี่เหนื่อยเลยครับพี่น้อง ผมว่ามันผิดปรกติอ่ะครับรถก็เครื่อง2000ccแต่มันอืดจัง ลองวิ่งทางไกลดูได้160กมต่อชมนี่ก็เก่งแล้วอะครับ รถเกียร์autoครับ ผมอยากเข้าคลับbluebirdด้วยคน จะได้แลกเปลี่ยนประสพการณ์การใช้รถกัน เพราะตอนนี้เหมือนผมอยู่ตัวคนเดียวเลยไม่รู้จะไปถามใครดี แรงบิดไม่ค่อยดีครับ แอร์ผมก็รั่ว ไม่รู้จะเอาร์ตู้แอร์รุ่นไหนมาใส่ดี
    เพื่อนๆครับ comแอร์และตู้แอร์มือสองใส่bluebird เครื่องsr อย่างเราๆนี่ประมาณเท่าไหร่ครับรุ่นนี้มีของแต่งหลงเหลือบ้างเปล่าครับ ใครมีอะไหล่หรือของแต่งรถรุ่นนี้ อยากวานเพื่อนๆในครับช่วยpostให้หน่อยครับ จะขอบคุณอย่างสูง ขอบคุณครับ อ๋อ ผมอยู่แถวรามอินทรากม2 มีเพื่อนๆในครับคนไหนอยู่แถวรามอินทราบ้างเปล่าครับ

2. golf2527

19
    0
    0
    ถามอีกทีครับ จานจ่าย คอยล์ ฝาครอบจานจ่าย ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

3. OATH

OATH New Member Privilege

1,605
    4
    0
    ยินดีต้อนรับครับ

ส่วนเรื่องU11ผมนั้นไม่ค่อยรู้ครับ ผมใช้U12
    รอผู้รู้มาCommentดีกว่าครับ
    ยังไงแวะเข้ามาทักทายสอบถามที่บอรืดได้เสมอครับ

4. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    อ่าว เสี่ยสำ ไม่ได้ใช้ U โทเปีย รึคับ อิอิอิ....:D:D:D:D

5. golf2527

19
    0
    0
    ขอบคุณมากครับแล้วเครื่องsr20deนี่เดิมๆนี่แรงประมาณไหนครับ เพื่อนๆพอทราบบ้างไหมครับ

6. marko555

marko555 New Member Privilege

3,491
    10
    0
    สวัสดีคับพี่ ผมก็U11เหมือนกัน อิอิ เเต่ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันต้องรอพี่โต้งมาตอบอะคับ ผมอยู่บางนา อิอิ :D

7. GAZE SPEED

GAZE SPEED New Member Member

2,521
    26
    0
    แล้วDE ของตัวไหนอ่ะครับ มันมีหลายตัว ยินดีต้อนรับครับผม

แต่เรื่องโดนvios city accord แซง

คิดซะว่า เราโดน vios turbo City B18CR Accord H22A ละกันครับ อย่าไปคิดมากก อิอิ

8. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    อิอิ.....หวัดดีครับ

9. golf2527

19
    0
    0
    ถึง คุณthoz ผมเห็นมันเป็นฝาขาว แล้วก้อ ท่อรวมไอดีมันม้วนลงด้านล่างครับsr20deฝาขาว คุณthozครับช่วยบอกวิธีดูเครื่องให้หน่อยว่ามันเป็นเครื่องมาจากรถรุ่นอะไรได้บ้างมีเทคนิกในการดูอย่างไร ขอบคุณครับคุณthozครับ เครื่องsr20deนี่ถ้าทำให้แรงแบบพอประมาณนี่ใช้งบประมาณ
    เท่าไหร่ครับ เอาแบบถูกๆเพราะไม่ค่อยมีกะตังใส่กรองเปลือย เปลี่ยนสายหัวเทียน ตีท่อใหม่ แล้วมันจะแรงขึ้นเปล่า
    แล้วที่เขาว่าแต่งกล่องนี่เอากล่องเดิมไปแต่งได้เปล่าครับแล้วถ้าเราเอากล่องของเครื่องsrตัวที่มีแรงม้าเยอะมาเปลี่ยนใส่เข้าไปนี่มันจะใส่กันแทนได้เลยเปล่าครับ แวมันจะมีผลต่อเครื่อง
    ยนต์เปล่า ขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกท่านครับที่เข้ามาอ่าน commentกันเยอะๆครับจะได้เป็นแนวทางมีความรู้เพิ่มเติม sr นี่ใช้โซ่เป็นสายพานtimingหรือเปล่าครับ หรือเป็นสายพานปรกติผมไม่เคยเปิดดูเลยไม่รู้นี่ว่าจะพ่นฝาครอบวาวล์ซักหน่อย BLUEBIRD CLUB จงเจริญ

10. golf2527

19
    0
    0
    เครื่องเดิมนี่ถ้า เอาไปset bo นี่เอาแบบถูกๆประมาณเท่าไหร่แล้วต้องทำอะไรเพิ่มบ้าง
    ครับ เครื่องมันจะได้พอทนอยู่กับเรานานๆ
    ทำแล้วมันจะคุ้มเงินหรืเปล่าครับ หรือวางเครื่องเทอโบณเลยดีกว่า แล้วเครื่องเทอร์โบนี่เชียงกงเขาขายกันอยู่ประมาณเท่าไหร่ เอาแบบครบๆรวมเกียร์ด้วย ขอบคุณครับ

11. jaeb

jaeb New Member Member

2,625
    5
    0
    หวัดดีครับ....กรุณารอคำตอบสักครู่:D:D:D

12. OATH

1,605
    4
    0
    รอ The Legend of BB SR20DE Master Thoz world champion speed king ปรมจารย์ ด้าน SR20 NA (เวลาดีที่สุดของSR20DE U12 เท่าที่เคยมีมา) มาตอบดีกว่าครับ:D:D:D

13. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    อิอิ ปรมาจาร์ย :cool:

14. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48

:cool: อัญเชิญ "ปรมาจารย์ทศเทพ Speed King World Champ เลยครับ :cool:

15. golf2527

19
    0
    0
    อยากให้เพื่อนๆ postรูป bluebird u11 ให้ดูบ้าง จะได้เอาไปเป็นแนวทางในการแต่ง
    เพื่อนๆครับ ตอนนี้รถผมเบรคหลังมันเป็นดรัม ถ้าจะแปลงเป็น disc โดยเอา ของu12มาใส่ ต้องแปลงอะไรบ้างครับ แล้วจะมีปัญหาเรื่องเบรคมือหรืเปล่า เวลาไปซื้อเชียงกง ต้องดูของแบบครบๆหรือเปล่าคับแบบว่าต้องมีสายเบรคมือติดมาด้วยอะไรประมาณน้ แล้วราคามันประมาณเท่าไหร่กัน ถ้าเปลี่ยนแล้วมันจะเบรคดีขึ้นมากเปล่าครับ เพื่อนพี่ว่าราคาค่าของมันประมาณเท่าไหร่ครับ ผมาจะหามาเปลี่ยนเอง คือผมไม่ใช่ช่างหรอกนะครับ แต่ทนเห็นช่างฟันไม่ไหว
    เห็นไปอู่ไหนก็ฟันกันทั้งนั้น หาอู่จริงใจราคาตรงไปตรงมายากจังเลย บางทีไม่ฟันค่าแรงแต่ครับไปบวกค่าอะไหร่ซะบางทีรับไม่ได้ ผมเซ็งก็เลยทำอะไรได้ก็จะทำเอง พอดีมีเครื่องมืออยู่เยอะก็เลยพอถูไถทำได้บ้าง

16. muhammatu

muhammatu New Member Member

286
    2
    0
    หวัดดีครับ...อิอิ
    เทพๆไปไหนกันหมดหวา รอสักพักเทพงานเยอะเด๋วคงเข้ามาตอบละครับ

17. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    หวัดดีครับ เรื่องโดนสวนเนี่ย เรื่องปกติอย่าไปคิดมากครับ ผมก็โดน ครับ เพราะผมใจไม่ถึง ฮือ ฮือ ฮือ ซิ่งในสนามมันส์กว่าเยอะครับ

18. OATH

1,605
    4
    0

สวนไรครับ หลง..............:eek::eek::eek:

19. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    ตำนาน ทศเทพ สะท้านฟ้า.......

20. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :cool: อัญเชิญ "ปรมาจารย์ทศเทพ Speed King World Champ เลยครับ :cool:

21. muhammatu

286
    2
    0
    อัญเชิญแล้วยังไม่มาอีกรึต้องจุดด้วยอะป่าวอิอิ....ท่านเทพทศ

22. GAZE SPEED

2,521
    26
    0

เอาแบบความรู้พื้นบ้านของผมเลยนะครับ:D ขอแยกเป็นข้อๆ
    1. ดูเครื่อง ว่ามากจากรุ่นไหน ผม ไม่สามมารถดูได้ครับ แต่ผมจะจำได้ว่า มี2 แบบ หลักๆ คือ
    High port กะ Low port ซึ่ง เครื่องของคุณเป็นแบบ High port คือท่อร่วมไอดี ม้วนลงล่าง
    จะอยู่ใน ปีที่ค่อยข้างมีอายุเยอะหน่อย ส่วนใหญ่ที่ผมจำได้ ก็จะมีของU12 แล้วก็U13 ที่เค้ามาใส่
    ในBBกันนะ

2. ทำให้แรงแบบพอประมาณ นี่จะเอาประมาณแบบว่า เทอร์โบงง หรือ แค่พอแซงวิออสได้ครับ:D
    กรองเปลือย สายหัวเทียน เป็นอะไรที่ให้ฟิลลิ่งทางจิตใจมากกว่าครับ สีสวย กะ เสียงดูอากาศ ฟรืดๆ
    ส่วนถ้าในเรื่องเดินท่อไอเสียใหม่ ทั้งระบบ ย้ำว่าต้องทั้งระบบนะครับ ตั้งแต่ ต้นเฮดเดอร์ ยาว
    ไปจนถึงหม้อพักปลายเลย อันนี้พอจะมีเรี่ยวแรงเพิ่มขึ้นมาอีกหน่อย
    เฮดเดอร์ก็ลองหาของแต่งมือ2 ตามเซียงกงดูครับ มีขายอยู่ ของFGK HKS IMPUL ผมเคยเห็นอยู่
    แต่ 4000 ขึ้นแน่นอนครับ ส่วนสูตรที่จะเลือกเล่นก็ตามความต้องการของตัวเอง มีทั้ง4-1 4-2-1
    อยากให้รอบต้นๆ มีกำลัง ก็4-2-1 อยากให้รอบปลายๆ ไหลๆดีหน่อย ก็4-1
    ปั้มติ๊ก เปลี่ยนด้วยก็ดีนะครับ แต่คุณควรจะมองเรื่องระบบส่งกำลังไว้บ้างก็ดีนะครับ จำพวกยาง โช๊ค
    ช่วงล่าง บูชยางต่างๆ ชุดคลัชดีๆซักชุด

3. กล่อง สามารถนำไปทำรอมได้ครับ แต่ไม่อยากแนะนำ ถ้า ไม่ได้ไปทำอะไรกะเครื่องเลย กล่องเดิม ดีสุดแล้วครับ แล้วกล่องของเครื่องSR ที่คุณว่าแรงๆ มันนำมาใส่กะเครื่องของคุณไม่ได้ครับ ส่งผลต่อเครื่องยนต์แน่นอน เพราะมันเพี้ยนไปหมด เครื่องของมัน ต้องกล่องของมันครับลองนึกดูง่ายๆครับ
    หัวใจของคุณ แต่สมองคนอื่น มันจะทำงานประสานกันไปได้ไหม

4. SR เป็น โซ่ราวลิ้นครับ ไม่ใช่สามพานทามมิ่ง:)

23. GAZE SPEED

2,521
    26
    0

เครื่องเดิมๆ เซทเทอร์โบ ของคุณ ถ้าหมายถึงSR20 ที่คุณใช้อยู่มันไม่เดิมนะครับ :D
    ถ้าเอาไปเซทเทอร์โบ สิ่งที่ต้องทำอย่างแรกเลยคือ ทำใจก่อนเลยครับ หลัก10000อัพแน่นอน
    แล้วไอที่เค้าเซทกันแบบถูกๆ อย่าได้ไปหวังว่ามันจะอยู่กับเรานานเลยครับ ไม่คุ้มซักเท่าไร
    ว่างSR โบ ดีก่า ดึงสนุกดี

เครื่องพร้อมเกียร์ก็อยู่แถว 30000-40000 ก่าๆเลยก็มี ต้องดูด้วยว่าเอาเครื่องเทอร์โบของตัวไหน

24. GAZE SPEED

2,521
    26
    0

เรื่องดิสเบรคหลังของU12 มาแปลงใส่ ของU11 อันนี้ไม่ทราบครับ:D แต่ถ้าใส่ได้คงต้องแปลงกันเยอะถึงเยอะสุดๆ ดิสหลังของU12 ส่วนใหญ่จะ ติดมาทั้งโช๊คทั้งดุมเลยครับ ราคาตอนนี้ไม่มั่นใจ แต่ต้องมี3000 กันบ้างหล่ะครับ

ส่วนเรื่อง ช่างฟัน ผมว่ามันเป็นปกติของอู่ ทำงาน ลงแรง ไปซื้ออะไหล่มาให้ก็ต้องมีกำรงกำไรกันบ้างหล่ะครับ อะไรทำได้ทำเองดีครับ แต่อะไรที่เราต้องไปแปลงมัน ต้องขันน๊อตเยอะๆ ผมว่าให้ช่างทำดีกว่าครับ

หรือถ้ากลัวโดนช่างฟันจริงๆ ไปซื้ออะไหล่มาเองครับ ให้เค้าคิดแต่ค่าแรงดีกว่า จะได้เมคชัวร์ได้ว่า ไอที่เราเปลี่ยนไปอ่ะ ของใหม่แน่นอน:D ผมทำแบบนี้บ่อยๆ ซื้อของมาให้ เพราะบางที่อะไหล่แต่ละอย่างมันก็มีหลายเกรด เราเลือกเองเลยดีกว่าครับจะเอาอะไหล่แท้ เทียม ว่ากันไป อิอิ

ขอให้สนุกกะการแต่งรถนะครับท่าน:D

25. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek: เทพ มาโปรดแล้น :eek:

26. muhammatu

286
    2
    0
    กระจ่างไปเลยครับท่าน

27. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    ถ้ายังไม่กระจ่างโทรหาคุณ thoz ได้เลยครับ รับรองความกระจ่างครับ

เค้า set รถแข่งให้ได้หลายรูปแบบครับ

ของบางอย่าง custom made คุณ THOZ เค้าจัดให้ได้ครับ ;)

28. madboy

2,808
    11
    38
    TH^O^Z 0+8+9+1+0+5+3+0+0+7
    ++ รถแรงแซงเสียงดัง.....รถพังซาเล้งแซง++:

;););););););););)

29. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek: ???......... ෾.......... :eek:

30. jaeb

jaeb New Member Member

2,625
    5
    0
    ชัดเจน...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้