โคลนในหม้อน้ำ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย powere, 23 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. powere

powere New Member Member

16
    3
    0
    เวลาผมเปิดฝาหม้อน้ำออกมามันมีโคลนติดมาที่ฝาด้วยอ่ะครับไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับแล้วมีผลเสียกับรถไหมครับ ขอบคุณครับ

2. Egsport191

Egsport191 New Member Member

97
    22
    0
    ต้องดูในหม้อพักน้ำด้วยว่ามีโคลนเยอะรึเปล่า และควรเปลี่ยนถ่ายน้ำหล่อเย็นในเครื่องยนต์ อย่างน้อยปีละครั้งนะครับ
    และควรเติมน้ำยาหล่อเย็นกันสนิมด้วย เพื่อป้องกันไม่ให้เกิดการอุดตัน

3. รถผมก็เป็นครับ งงเหมือนกัน ครั้งก่อนที่เจอก็ถ่ายน้ำออกหมด
    แล้วเติมน้ำเข้าไปใหม่ โดยใช้น้ำดื่มแบบขวดใส ขับติดเครื่อง
    ไว้สองสามวัน แล้วถ่ายออก ทำแบบนี้ประมาณ 4 - 5 ครั้งแล้ว
    เติมน้ำขเิ้วดเข้าไปพร้อมน้ำยาหล่อเย็น ก็นึกว่าจะสะอาดหมดจด

เมื่อสองสามวันก่อน เปิดฝาหม้อน้ำออกมาดู ก็ยังสกปรกเหมือน
    มีคราบโคลนอยู่ดี เด๋วว่าจะลองล้างใหม่ดูอีกที

แต่เท่าที่ใช้งานมา ยังไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

4. Nucawa

Nucawa New Member Member

542
    88
    0
    เหมือนกันเลย เต้...วันนั้นก็ถ่ายน้ำออกมาใหม่หมด ก็ยังไม่หาย...งง เหมือนกัน
    มาเป็นโคลนๆ+น้ำสีออกแดงๆเลยใช่ไหมอ่า...เหอๆ ถ้ารู้สาเหตุ บอกด้วยคับ
    ...

5. เหมือนน้ำไมโล ยังไงยังงั้นเลยว่ะนุ

6. itkuji

itkuji New Member Member

267
    40
    0
    สนิมแล้วมั้งพี่..........สีแดงๆจะใช่โคลนหรอคับ........

7. Nomad

Nomad New Member Member

14
    1
    0
    ขี้ตะกรันครับ ใช้น้ำดื่มก็เป็นอยู่ดีครับ ถ้าจะผสมต้องใช้น้ำกลั่นครับถึงจะไม่เป็น
    มันเป็นปฏิกริยาทางเคมี แต่จำคำอธิบายบ่ได้ ไม่งั้นก็เติมน้ำยาหล่อเย็นของ honda ที่มันไม่ต้องผสมครับ

8. Egsport191

Egsport191 New Member Member

97
    22
    0
    เมื่อก่อนก็เคยเป็นครับ แต่หลังจากรถเกิดอุบัติเหตุ ต้องเปลี่ยนหม้อน้ำใหม่ (หม้อน้ำอลูมิเนียมคอเล็ก -เบิกศูนย์) แล้วเติมน้ำยาหล่อเย็น มาเกือบปี แล้ว
    ยังไม่พบว่ามีโคลน ในหม้อพักน้ำอีกเลย
    วิธีแก้น่าจะลองล้างหม้อน้ำดู ครับ

9. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    เคยเป็นเหมือนกันเลยลองถ่ายน้ำแล้วก็ไม่หาย หาไปหามา สรุปหม้อรั่ว พอซ่อมแล้วเติมน้ำยาของฮอนด้าที่เค้าผสมแล้วหายเลยครับ..

10. k_crevice

k_crevice New Member Member

442
    77
    0
    เป็นเหมือนกันเลย หาทางแก้กันที ได้แล้วบอกด้วยนะครับ หุหุหุ

11. Pond_Ek

Pond_Ek New Member Member

363
    49
    0
    เป็นเช่นกันคับ เหมือนโอวัลตินเลย

12. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ถ้าเอาเนียนๆ ต้องน้ำ demin แบบไม่มีเกลือแร่เหลืออยู่เลยครับ ถ้ามี พรรคพวกอยู่ในโรงไฟฟ้า
    ลองให้เขาเอามาให้สิครับ รับรองดีแน่ๆ

13. Mr.Hanaga

Mr.Hanaga New Member Member

328
    21
    0
    เป็นเหมือนกัน สีเหมือนมีสนิมอยู่ในน้ำ แต่ผมใช้หม้อน้ำมีเนียนอะครับ
    ล้างเอง 2 ครั้งแล้ว ใช้น้ำประปาครับ เมื่อก่อนไม่เคยเป็นครับ มาเริ่มหลัง
    จากถอดฝาไปบดวาล์วมาครับ ไม่รู้ว่า ช่างหรือน็อตไว้หรือเปล่า:D
    อาทิตย์นี้จะลองล้างดูอีกที:confused:

14. ksaEK97

ksaEK97 New Member Member

628
    333
    0
    >>> คุณคือเพื่อนผม ขอมั้งจิ :D <<<

15. darkspeed

darkspeed New Member Member

37
    3
    0
    แล้วพี่ทำมัยไม่แถมมากับหม้อน้ำทีผมซื้อไปล่ะ จะได้ลองใช้ดู

16. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    demin

หม้อน้ำมีปัญหาอะไรไหมครับ

เรื่องน้ำ demin ตอนนี้ผมก็ไม่มีแล้วครับ ใช้น้ำไอ้ osmosis อะไรเนี่ยแหละ หยอดเหรียญที่เขาเอาไปกินกันนะครับ มาใส่แทน
    ยังไงจะลองโทรถามพรรคพวกที่โรงไฟฟ้าให้นะครับ พอดีผมไม่คิดว่ามันจำเป็น
    มากก็เลยไม่ได้ไปหามาใช้ แต่เมื่อก่อนเคยใช้อยู่แต่โรงไฟฟ้าตอนนี้รื้อไปแล้ว
    ก็เลยเลิกใช้ไป

17. EK9625

EK9625 New Member Member

758
    86
    0
    ปัญหานี้กำลังเซงอยู่เลยครับ แต่ของผม 5-7 วันถ่ายน้ำที มันก็ยังเป็นอยู่ดี :p

สงสัยต้องลองใช้น้ำของศูนย์เติมดู (แบบไม่ต้องผสมใช่ป่ะครับ) :D

ป.ล ...ส่วนของนุนี้สงสัยจะมีสนิมแถมมาด้วย
    :D:D:D

18. ต้องลองอย่างที่บอกดูบ้างแล้ว ขอบคุณนะครับ

19. juntcivic

juntcivic New Member Member

1,549
    34
    0
    นึกว่าเป็นคนเดียวซะแล้ว

20. Mr.Hanaga

Mr.Hanaga New Member Member

328
    21
    0
    รู้สึกว่า จะมีคนทำงานอยู่โรงไฟฟ้าที่ระยองนะครับ
    แต่เกรงว่าต้อง เอาน้ำผสมแอลกอฮอลล์ไปแลกนะครับ

21. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ทำตามเต้ แต่ใช้น้ำยาของฮอนด้าแบบไม่ต้องผสม ไม่เห็นมีคราบไรเลยครับ

แต่เปลี่ยนบ่อยหน่อยน่ะครับ สัก 3-4 เดือนครั้ง

22. เออว่ะ...ก็ล้างพร้อม ๆ กันแต่ของกูทำไมเป็นคราบอีกแล้ววะเนี่ย
    ตกลงไอ้น้ำยาของฮอนด้า ไปซื้อที่ไหนมาวะกุ้ง ฝากซื้อด้วยสิ

23. powere

powere New Member Member

16
    3
    0
    ขอบคุณทุกๆคำตอบมากครับแล้วจะลองนำไปใช้ดูครับ

24. toppy741

toppy741 New Member Member

74
    4
    0
    วิธีถ่ายน้ำหม้อน้ำต้องทำไงบ้างครับ อยากลองถ่ายเองบ้าง

25. chao_ek

chao_ek New Member Member

160
    77
    0
    เมื่อก่อนผมใช้น้ำกลั่นผสมกับน้ำยาหม้อน้ำเติมครับ มันก็โอเคนะ ไม่ค่อยมีตะกรัน หม้อน้ำสะอาดดี แต่ทุกวันนี้ใช้น้ำยาหม้อน้ำของ honda ก็ใช้ดี โอเคเลยอะครับ

26. วิธีการแบบง่าย ๆ ก็ปล่อยให้เครื่องเย็นก่อน จากนั้น
    ล้วงมือลงไปทางด้านล่างของหม้อน้ำ ใกล้ ๆ ท่อน้ำ
    ด้านล่างจะมีน๊อตหางปลา เป็นพลาสติกอยู่ครับ ก็
    จัดการคลายน๊อตออก ซะแค่นี้ก็เรียบร้อยแล้ว

ป.ล. พอคลายน๊อตออกแล้ว อย่าลืมเปิดฝาหม้อน้ำออก
    ด้วยนะครับ ไม่งั้นน้ำมันจะไหลออกไม่ได้ครับ

27. itkuji

itkuji New Member Member

267
    40
    0
    แล้วต้องเดินเครื่องเพื่อให้น้ำใหม่เข้าไปแทนน้ำในท่อด้วยไหมคับพี่เต้..........................

28. พอถ่ายเสร็จก็ปิดจุกคืน ขัยให้พอตึง ๆ มือหน่อย แล้วเติมน้ำเข้า
    ไปในหม้อน้ำให้เต็ม จากนั้นก็ติดเครื่องโดยเปิดฝาหม้อน้ำไว้
    จากนั้นก็คอยเติมน้ำไปเรื่อย ๆ ครับ เติมไปจนกว่าระดับน้ำจะ
    คงที่ ถึงค่อยดับเครื่อง แล้วปิดฝาหม้อน้ำ

ป.ล. พอทำข้างบนเสร็จแล้ว อย่าลืมเติมน้ำในถังพักด้วยนะครับ

29. PK.K

PK.K New Member Member

492
    13
    0
    ทุกอาการ ประสบพบเจอมาเกือบหมดแล้วครับ ทั้งสนิม เหลืองไปหมด เปลีนน้ำทุกอาทิตย์สนิมก็เกิดแล้ว ใช้น้ำยาหล่อเย็น็ช่วยได้ไม่นาน
    ไปเจอเนื้อคู้เอาครับ เป็นน้ำยาป้องกันสนิมและก็หล่อเย็นไปในตัว ยี้ห้อโซแนกซ์ ขาย ที่ห้างเซียรรังสิตขวดเล็ก 35 บาทเอง ใช้แล้วเห็นผลทันตาเห็นครับ สนิมหายไป ครับ ต่อมาก็จะมีคราบโคลนออกมา เป็ยระยะ มันคงชะล้างคราบโคลนกับตะกรั้งออกมาครับ
    ใช้ไป 1เดือนผมก็ถ่ายน้ำทิ้งแล้ว ก็ ทำใหม่ครับเติม โซแนกซ์ ไป1ขวด เล็กๆ 35 บาท ปัจจุบันนี้ในกระป๋องพักน้ำไม่มีคราบอะไรเลยครับทั้งสนิมและก็ตะกรั้ง ใช้มาหลายเดือนแล้วด้วยจะมีบ้างก็เล็กน้อยมากๆๆๆๆเมื่อเทียบกับเมื่อก่อน สนใจโทรถามกันได้ครับ

หน่อย 0863306073

ของดีราคาถูกได้ผลดีโคตร ดีกว่ากหลายยี้ห้อที่โฆษณาขายกันผมรองมาหลายยี้ห้อแล้ว ไม่ได้เรื่องเลยของแม่งก็แพง รองดูครับ

30. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    เติมไปเรื่อย ๆ จนวาล์วน้ำเปิด โดยสังเกตุจากพัดลมหม้อน้ำทำงาน ส่วนคนที่ต่อพัดลมตรงแบบเต้ ก็ต้องให้จิตวิญญาณกันละ ว่าวาล์วน้ำเปิดหรือยัง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้