เรื่อง "เเม่อยากให้ลูก ให้เกียรติผู้หญิง" (สะเทือนใจจิงๆ)

การสนทนาใน 'Mitsu Racing Club' เริ่มโดย เเท็ค, 26 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. เเท็ค

เเท็ค New Member Member

666
    7
    0
    อีกหนึ่งบทความที่เเท็ก หามาให้ได้อ่านกันคับ เรื่อง "แม่อยากให้ลูกให้เกียรติผู้หญิง" มีเนื้อ ความดังนี้ คับ........................

ขอฝากข้อความนี้ถึงลูกชายนะคะ หวังว่าวันหนึ่งที่เขาเติบโตขึ้นเขาจะได้รู้ถึงข้อความนี้นะ

วันนี้แม่ได้อ่านข่าวที่ทำให้สะเทือนใจมาก แม่จะเล่าให้ฟังนะ มีเด็กผู้หญิงเรียนชั้น ม.4 กำลังยืนรอรถประจำทางที่ป้าย รถตู้คันหนึ่งขับมาจอด แล้วดึงตัวขึ้นรถไป ภายในรถมีผู้ชายสวมหมวกปิดหน้าตาอยู่บนรถ 10 คน โดยทั้ง 10 คนได้รุมโทรมเด็กผู้หญิงจนครบทุกคน แม้ว่าเด็กผู้หญิงจะยกมือไหว้ขอร้องก็ยังไม่ฟัง ระหว่างทางได้จอดเปลี่ยนคนกับรถตู้อีกคันหนึ่ง ซึ่งภายในก็มีผู้ชายอีก 10 คน ผลัดเปลี่ยนกันข่มขืนจนครบทุกคน :(:(:(

ทุกวันนี้ถ้าอ่านข่าวก็มักจะเจอข่าวแบบนี้เป็นประจำ เห็นแล้วสะเทือนใจนะ เด็กผู้หญิงคนหนึ่งต้องมีประสบการณ์ที่เลวร้าย ชีวิตหลังจากวันนี้ของเขาคงจะมีอยู่ด้วยความหวาดระแวง ที่แม่เล่าเรื่องนี้ให้ลูกฟัง เพราะอยากให้ลูกให้เกียรติผู้หญิง อยากให้ลูกเข้าใจว่า ผู้หญิงเป็นเพศที่อ่อนแอ แม้ว่าเราจะชอบทำเป็นเข้มแข็งก็ตามทีเถอะ แต่ถ้าต้องสู้กับแรงของผู้ชาย เราก็คงสู้ไม่ไหว โดยเฉพาะเป็น 10 คนอย่างในข่าว :(:(:(

เมื่อลูกเติบโต แม่ขอให้ลูกเป็นลูกผู้ชาย ไม่ใช่เป็นแค่ผู้ชาย คำว่าลูกผู้ชายกับผู้ชาย ไม่เหมือนกันนะลูก สำหรับแม่ ลูกผู้ชายคือ คนที่สุภาพ ให้เกียรติผู้หญิง รับผิดชอบในสิ่งที่ตนเองได้ทำไว้ กล้ายอมรับความจริง

ลูกไม่ต้องทำความดีซะจนเป็นยอดมนุษย์ แม่ขอแค่ลูกไม่ทำให้ตัวเองและผู้อื่นเดือดร้อน ไม่ทำให้สังคมเลวร้ายกว่าเดิม สุดท้ายให้ลูกรู้ไว้ ว่าแม่รักลูกมาก :):):)

เก็บมาฝากกันจากเว็บ http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=crazy-knight&month=06-2007&date=11&group=1&gblog=2

2. เเท็ค

666
    7
    0
    สำหรับผมเองถึงจาเป็นคนขี้เล่นนิดๆ ทะลึ่งหน่อยๆ เเต่ ผมเป็นอีกคนหนึ่งที่ให้เกียรติผู้หญิงมากโดยเฉพาะ เเม่ เเฟน รวมไปถึงผู้หญิงที่ให้เกียรติตัวเอง ผมจะไม่พอใจอย่างมาก:mad:ที่ใครซักคนหนึ่งไม่ว่าจะใครก็ช่าง มาพูดจาไม่ให้เกียรติหรือล่วงเกิน เเม่ผม เเฟนผม จนเกินงาม :mad: เชื่ออย่างมากเลยว่าพี่ๆ ในMRC ทุกคนก็ต้องเป็น อย่างนี้กันเเน่ๆ :):):)

ชอบประโยคนี้จังเลยเมื่อลูกเติบโต แม่ขอให้ลูกเป็นลูกผู้ชาย ไม่ใช่เป็นแค่ผู้ชาย คำว่าลูกผู้ชายกับผู้ชาย ไม่เหมือนกันนะลูก สำหรับแม่ ลูกผู้ชายคือ คนที่สุภาพ ให้เกียรติผู้หญิง รับผิดชอบในสิ่งที่ตนเองได้ทำไว้ กล้ายอมรับความจริง

:):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):)

3. เเท็ค

666
    7
    0
    up ไว้อยากให้ทุกคนได้อ่าน

4. NeoVIP

NeoVIP New Member Member

380
    2
    0
    เป็นบทความที่ดีครับ

แต่เด็กไทย บางกลุ่ม เช่นเด็กช่าง(ที่เกเร) จะคิดว่า การเป้นลูกผู้ชายคือต้องโชว์พาว เอาคืน ทำกร่าง
    เด็กไทยบางกลุ่ม(เด็กแว๊น) คิดว่า การเป็นลูกผู้ชาย ต้องแรงต้องเร็ว ต้องแข่งรถ ไม่กล้าถือว่าติ๋ม อ่อน
    เด็กวัยรุ่นไทยบางกลุ่ม คิดว่าลูกผู้ชาย ต้องกินเหล้า และสูบบุหรี่ เที่ยว หญิง(ยกตัวอย่างอ่า มะด้ายว่าครายนะค้าบ)
    ชายไทยบางกลุ่ม ไม่รู้สนใจหรอกว่า จะลุกผู้ชายหรือไม่ ขอให้ได้ทำในสิ่งที่อยากทำเป็นพอ

และกลุ่มคนที่ผมกล่าวมาเหล่านั้น มักไม่ค่อยได้อ่าน บทความดีๆแบบนี้เสียด้วยสิ....

5. เเท็ค

666
    7
    0
    ขอบคุณที่เข้ามาอ่านกันคับ คำพูดพี่ผม เห็นด้วยทุกคำเลยคับ :):):)

6. เปา4G

เปา4G New Member Member

293
    7
    0
  7. NICKY6532

NICKY6532 New Member Member

70
    0
    0
    ชอบนะ ลูกผู้ชายกะเพศชาย มานต่างกาน

8. เเท็ค

666
    7
    0
    ขอบคุณที่เข้ามาอ่านคับ :)

9. เเท็ค

666
    7
    0
    เหมือนผมเลยคับ พี่:)

10. MRC

MRC New Member Moderator

272
    24
    0
    ดีมาก อยากให้ผู้ชายทุกคนเป็นลูกผู้ชาย
    นับแต่นี้ไป ใน MRC ต้องทำแล้วรับผิดชอบ อย่าทำลายผู้หญิง
    ลูกผู้หญิงทุกคนมีพ่อแม่ ซึ่งเราเป็นผู้ชายที่วันหนึ่งต้องมีลูกเหมือนกัน

11. เเท็ค

666
    7
    0
    คำพูดเจ๋งมากเลยคับ พี่ นับถือๆ:)

12. NeoVIP

NeoVIP New Member Member

380
    2
    0
    แล้ว ถ้าชายทำชายอ่ะพี่ ยิ่งกว่าลูกผู้ชายอีกนะ :D:D:D

13. Ane_076

Ane_076 New Member Member

240
    6
    0
    ข้อความเริ่มเบี่ยงเบนแย้ววววว

5555++

14. ขะโม่เฮ่

ขะโม่เฮ่ Member Member

856
    13
    18
    มาๆ เรารับผิดชอบทุกคนนะจ๊ะ

15. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    หมายถึงชาวไม้เอกและชาวจังเกิ้ลในคลับรึเปล่าเอ่ย.....

16. OiL Playboy

OiL Playboy New Member Member

52
    1
    0
    มันเลวได้ใจจริง สังคมมันเป็นอะไรไปกันหมด คนดีๆมันอยู่ไหนกัน

17. เเท็ค

666
    7
    0
    ส่อเเล้วนะพี่ คริๆๆๆ:):D:D

18. เเท็ค

666
    7
    0
    น่านดิเนอะ:D

19. เเท็ค

666
    7
    0
    ว่าเเล้วพี่ท็อบ ต้องเป็นคนดี :)

20. เเท็ค

666
    7
    0
    ใช่คับ ใช่ พอมานึกถึงอนาคตถ้าวัน นึง เราๆ มีลูก เป็นผู้หญิง เเล้วมาอยู่บนสังคมอย่างนี้ เราจาทำกันยังไง ให่้ลูกเราอยู่อย่างปลอดภัย มีความสุข เฮ้อ ................... สังคมไทย :(

21. MRC

MRC New Member Moderator

272
    24
    0
    สิ่งที่เราทำได้คือ เป็นแบบอย่างที่ดีให้คนในครอบครัว และคนรอบข้าง
    แม้จะเป็นแค่ส่วนน้อยมากในสังคมที่เน่าเฟะมานานนับสิบปี
    แต่จงตั้งมั่นไม่เอนเอียงไปจากเป็นแบบอย่างที่ดี อย่างน้อยก็เพื่อความ
    ภูมิใจให้กับชีวิตของเราเอง

22. เเท็ค

666
    7
    0
    รับทราบคับ :cool::cool::cool:

23. lovewithme69

lovewithme69 New Member Lady Member

279
    10
    0
    ลูกผู้ชายตัวจิง ,, ^__^

24. chang

chang Well-Known Member Member

4,985
    57
    48
    อืม thank U ข้อความดี ดี

25. เเท็ค

666
    7
    0
    ข้อความดีดี สำหรับคนดีๆคับ :)

26. Keng@7GT-A

Keng@7GT-A Well-Known Member Privilege

1,750
    177
    63
    เยี่ยมทุกๆท่านเลย ถูกต้องคับ ทำอะไรเเล้วเราต้องกล้าที่จะรับผิดชอบนะคับ ถ้าคิดว่าทำไปเเล้วจะรับผิดชอบไม่ได้ ก็อย่าไปทำคับ มันจะเดือดร้อนทั้งเค้า ตัวเราเอง ครอบครัวเรา เเละสังคม คับ...... ทุกวันนี้สังคมวัยรุ่นไทยอย่างเราๆ มันน่ากัวขึ้นทุกวันๆ ทำอะไรคิดก่อนนะคับอย่า ทำเเล้วค่อยมาคิดทีหลัง

27. เเท็ค

666
    7
    0
    ขอบคุณ อีกหนึ่ง ทรรศนะที่เยี่ยมยอด ของพี่เก่ง คับ :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้