รบกวนถามเรื่องน้ำมันเครื่องหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย LitTle_Eye, 22 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. LitTle_Eye

LitTle_Eye New Member Member

355
    12
    0
    พอดีกำลังจะเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ของเดิมใช้ Mobil 1 5W-50 อยู่ครับ
    ถ้าเปลี่ยนมาใช้ PTT 0W-40 จะดีไหมครับ พอดีอยากได้ของแถมแล้วก็
    PTT มันถูกกว่าด้วย รถผม ปี 2000 ครับ วิ่งมา 130,000 กว่ากิโล
    เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง แบบสังเคราะห์100%ตลอดครับ

2. Mink_si

Mink_si New Member Member

430
    19
    0
    ผมไม่รู้อ่าครับแต่ถ้าเป็นเครือ่ง บี ก็เติมได้นะไม่เห็นมีปัญหาอย่างไร
    ยังไงรอผู้รู้ดีกว่าครับผม

3. the_secretest

the_secretest New Member Member

746
    13
    0
    ผมก็ใช้อยู่คับ

4. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    ม่ะรุเหมือนกันครับ เปลี่ยนทีไร พี่ไหมจัด คาสตอล อย่างเดียวเรยครับ

5. Wakita(Wa)

Wakita(Wa) New Member Member

1,622
    21
    0
    วะ..วะ..หวัดดีกั๊บ(-/l\-)

เครื่องเดิมใช่ป่าวแบงค์ แล้วที่ว่า PTT ราคาถูกนะ มันเท่าไหร่

ไม่รู้นะ ของวาเปลี่ยนของศูนย์ตลอดเลย แค่ 700 กว่าบาทเอง

อีกอย่างนะ เครื่องเดิมเนี้ย(เท่าที่เคยถามผู้รู้นะคะ) ไม่จำเป็นต้องใช้ Synthetic

เพราะรถเราไม่ได้ใช้ความเร็วสูงตลอดเวลา แต่ถ้าเปลี่ยนอยู่แล้วก็ ไม่เป็นไรหรอก ไม่เสียหายอะไร

เดี๋ยวขอไปถามผู้รู้ก่อนนะ ว่าน้ำมันเครื่องทำหน้าที่อะไร และทำไมต้องเปลี่ยนอยู่บ่อยๆ

พอดีไม่แน่ใจว่าหน้าที่เดียวกับน้ำมันใน Hydraulic System รึปล่านะ

6. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    Total หรือคาสตรอลดีกว่าไหมครับ ใช้แค่ semi ก็พอครับไม่ซีเรียสมาก แต่วิ่งมาแสนกว่าแล้วไม่ทราบว่า overhaul เครื่องไปหรือยัง

7. BRIDE_O

BRIDE_O New Member Member

217
    5
    0
    ผมใช้ Total อยู่คับ 5w30 Fully Synthetic ใช้ดีคับ ลื่นดี
    คาสตรอล ก็น่าใช้คับ 0w40 สีทอง

8. JO.STB

JO.STB New Member Member

390
    4
    0
    ผมก็ใช้ Total อยู่คับ 5w30 Fully Synthetic ใช้ดีด้วยนะครับ.......แต่ต้องหมั่นเช็คนำมันเครื่องบ่อยๆๆ

เพราะมันชอบหาย

9. LitTle_Eye

LitTle_Eye New Member Member

355
    12
    0
    คือพอดีผมเคยคุยกับคนขับรถตู้ของบริษัทอ่ะครับรถเค้าสองปีวิ่งไปสามแสนกว่าเค้าบอกว่าเติม Synthetic 100% มันจะยืดอายุการใช้งานของรถได้มากกว่าจริงไหมครับ

10. TogaCoupe

TogaCoupe New Member Member

15
    0
    0
    ต้อง Castal EGDE 0W40

ต้อง Castal EGDE สิครับ เห็นผลได้ชัด ว่าเปลี่ยนแล้ว เครื่อง ไหลลื่นดีมากครับ
    ต้องนี้ผมใช้อยู่ กับเครื่อง เดิมๆ แต่ชอบรอบจัดหน่อย ก็เลยต้องใช้ ตัวนี้

แต่ พี่ๆ ผม ที่เล่น รถ ตระกูล Racing ก็ ใช้ แบบเดียวกันหมดครับ
    ราคาไม่แพงครับ
    ถ้าไปถ่ายที่ ศูนย์ จะแพงครับ
    ผม ซื้อมาเอง แล้วไปให้ช่างเปลี่ยนให้
    ทำอย่างนี้ จะถูกกว่านะครับ

11. LEO OIL

LEO OIL New Member Member

20
    0
    1
    อยากให้พี่น้องลองพิจารณาเป็นทางเลือกอีกทางครับ กับน้ำมันสังเคราะห์ราคาถูกที่สุดพร้อมบริการจากเราลีโอออยล์ ขอบคุณครับ
    linkตามนี้เลยครับ http://racingweb.net/forums/showthread.php?...86#post7917086

เรายินดีให้คำแนะนำแก่ลูกค้าทุกท่านในการเลือกใช้น้ำมันให้เหมาะสมกับเครื่องยนต์มากที่สุดครับ

12. OM MUGEN

OM MUGEN New Member Moderator

1,768
    8
    0
    น้ำมันเครื่องอ่ะครับไม่ว่าจะเป็นยี่ห้ออะไรเราดูกันที่ความหนืดครับ เช่น 0w40 คือ น้ำมันจะยังมีความหนืดและยังมีประสิทธิภาพอยู่ ที่อุณหภูมิอากาศ ต่ำสุด 0 องศาสูงสุดที่ 40องศาครับ ส่วนยี่ห้อแล้วแต่ศรัทธาของเจ้าของรถครับ เพราะถ้าตัวหน้าน้อยก็ยี่ดีตัวหลัเยอะก็ยิ่งดี ปตท.ถึงออกตัว 5w 50 มาแข่งกับโมบิลไงครับ ส่นน้ำมันเครื่องศูนย์น่ะครับดี แต่อันที่จริงใช้ได้แค่ไม่เกิน 5000 กม.ก็ต้องเปลี่ยน เพราะถ้าดูดีๆรหัสน้ำมันเค้าคือ 15w40 เป็นน้ำมันเปลี่ยนบ่อยๆถึงดีแต่ถ้าเราเปลี่ยนบ่อยก็จะเปลืองค่ากรองน้ำมันเครื่องอยู่ดีส่วนเคยใช้ 5w50 ของโมบิลแล้วจะเปลี่ยนมาเป็น PTT 0w40 ก็ใช้ได้เลยครับของแถมปตท.เค้าดีแล้วราคาไม่แรงเท่าโมบิลด้วยส่วนคุณภาพครับเราคิดง่ายๆ เมืองไทยมีโรงกลั่นกี่โรง และทุกโรงเป็นของใคร ดังนั้นน้ำมันเครื่องก็ออกมาจากโรงกลั่นคือๆกันแหละครับ แค่ตัวไหนคุณภาพดีกว่าดูตามรหัสแหละครับไม่ต้องติดยี่ห้อมาก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้