D17A Set Terbo

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย sasima2527, 22 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sasima2527

sasima2527 New Member Member

12
    0
    0
    รถเกียร์ M/T+ เฮดเดอร์+เดินเลสทั้งเส้น แต่อยากแรงอีกอะครับอยากจะผูกโบว์ รบกวนเพื่อนสมาชิกแนะนำร้านด้วยครับว่าร้านไหนทำเนียนๆ ราคาเท่าไหร่

2. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    ค่ า ใ ช้ จ่ า ย น่ า จ ะ สู ง น่ า ดู เ ล ย น ะ

ถ้ า จ ะ เ อ า ท น แ ล ะ อึ ด แ ต่ ยั ง ไ ง ก้ อ

บู ต ไ ม่ ไ ด้ เ ย อ ะ ร อ ผู้ รู้ ม า แ น ะ นำ ร้ า น ล ะ กั น น ะ คั บ

3. CaSaNoVa

CaSaNoVa New Member VIP

334
    7
    0
    ค่าใช้จ่ายมันมาตามกำลังบูสครับ

บูสน้อยจ่ายน้อย บูสมากจ่ายมาก

เท่าที่รู้ 5-7 ปอน ใช้โบอิมตากลม ประมาณ 30,000 +-
    งบประหยัดใช้ กล่อง E ฟ้าก็ได้

รอคนรู้จริงๆมาตอบอีกทีครับ

4. tui013

tui013 New Member Member

1,777
    238
    0
    ตามนั้นครับ

5. GuideEs

GuideEs New Member Member

296
    40
    0
    เก็บข้อมูล

6. Pug_Saba A da

Pug_Saba A da New Member VIP

285
    14
    0
    แรงเร็ว แต่พังเร็วครับ ถ้างบจำกัด...
    แรงมากๆ และก็ทน ถ้างบถึง (มีหลักแสนครับ ต้องใส่ลูกสูบ Forged + Turbo ดีๆ+ MoTeC) ไม่พังแน่ แต่ค่าใช้จ่ายสูงโคตรป้อ ^_^...

VTEC TURBO แรงจริง กดเป็นมาทุกช่วงความเร็ว ทุกรอบเครื่องยนต์ เพราะรอบต่ำอาศัย Turbo ปั่นสร้างแรงบิด พอขึ้นรอบกลาง-สูง ก็อาศัย VTEC เข้าช่วยอีก... = ก็จะออกมาเป็นความแรงแบบ Power Band กว้างงงงงงงงงงงง... กดเป็นมา "จ้าวถนน" นั่นเอง
    ทั้งนี้ทั้งนั้นงบต้องถึงนะครับ ไม่งั้นก็จะใช้งานได้เพียงสั้นๆ หรือไม่ก็แรงขึ้นนิดเดียว

เพื่อนผมในทีมทำ H22a set turbo ไปค่อนข้างเต็มทุกอย่างเบิกใหม่หมด มีลูก Forged+ MoTeC+ TD06-25G+ และอีกหลายอย่างหมดไป 900,000 กว่าบาท บูสต์ 1.5 ได้ และสามารถวิ่งปลายได้กว่า 270km/h
    แต่กรณีนี้คือ H22a แต่สำหรับ D17A2 แล้วไม่รู้จะแรงขึ้นเท่าไหร่ น่าจะสักพิกัด 13 ได้ ถ้าทำเต็ม

แต่ต้องคิดให้หนักนะครับ ผมว่าขับเดิมๆไปน่ะดีแล้วถ้าอยากแรงเปลี่ยนเครื่องดีกว่าครับ เช่น Wit, P'Tum, และอีกหลายๆท่าน

7. บอยcivic

บอยcivic New Member Member

444
    2
    0
    ้h22 เซ็ตโบวิ่งเท่าไรครับ ตั้ง 90000 แน่แพงจัง
    d17 ออโต้ บูส 0.7 ที่เคยถามจูนเนอร์ วิ่งไม่มีปํญหานะครับ
    งบก็ เทอร์โบอิม 6000-7000
    เขาเฮด รามอินทราเทอร์โบ 7000
    อินเตอร์ 4000-5000
    ปั้มติก กันพัง 2800-3500
    กล่อง eฟ้า มือ2 7000
    ค่าจูน มาทางนี้หาคนจูนให้ เนียนๆๆ 4000-5000
    น่าจะประมานนี้นะงบแบบต่ำ ขาดเหลืออะไรขออภัยครับ

8. Pug Saba A da

Pug Saba A da Guest

0
    0
    0
    พอดีเพื่อนผมทำมานานแล้วครับตั้งแต่ปี 1998 ซึ่งอย่าง กล่อง MoTeC ที่ใส่ก็มีราคาสงอย่ครับเพราะเป็นคันแรกๆในไทยที่ใส่เลย tune by Don MoTeC ครับ
    ส่วนอื่นๆเบิกใหม่หมดเพื่อให้รับ boost 1. 5 bar ครับ ก็เลยใส่ Forged Piston, Turbo TD02G(NEW)
    ที่มันแพงคงเป็นเพราะเมื่อก่อนราคา Import แพงครับ
    เป็นเครื่องวีเทคเซตโบที่สามารรับ boost ได้เยอะก็เลยทำไปพอควรครับ แต่มีปัญหาบ่อยเรื่องความร้อนล่าสดเครื่องไฟไหม้ครับเพราะร้อนเกินไปครับ ตอนนี้เครื่องยกออกไว้ก่อนครับ เป็น ACCORD green คันที่ลงใน XO AUTOSPORT ฉบับครบรอบสิบปีครับ เป็นตัวแรงสมัยปี 1998

จะทำแรงจริงๆมันใงบเยอะมาก แต่เซตแบบระดับนึงก็โอนะครับ แต่เรื่องความทนทานอย่ที่คนับเป็นหลัก กดยาวๆก็พังแน่ๆครับ ส่วนตัวอยากจะให้เล่น เปลี่ยนเครืองจะดีก่าครับ ยกเว้นงบเยอะก็ทำไปเลย แต่ไม่อยากให้เซตแบบต้องกลัวพังครับ เพราะกดมากๆมันจะทนไม่ไหวหากทำน้อย เพราะเพื่อนผมอีกคน Toyota AE stock engine set turbo ก็เครื่องเพิ่งไฟไหม้ไปเพราะboost เยอะไป วิ่งได้ 13แต่ไฟไหม้ทั้งคันเลยครับ

สรป
    งบเยอะก็ทำไปเลย แต่หากงบจำกัดไม่แนะนะครับ เพราะไม่ทนกดยาวๆไม่ได้

9. Pug Saba A da

0
    0
    0
    Miss spelling ....TURBO TD06-2G

10. Pug Saba A da

0
    0
    0
    Miss spelling ....TURBO TD06-25G

11. oat_28

1,150
    53
    0
    ร า ค า ช ว น ข น หั ว ลุ ก

12. ninekeng

ninekeng New Member Member

897
    70
    0
    อยากแรงม้างจ้าง แต่เก็บเงินไว้เติมน้ำมันดีก่า

13. Pug_Saba A da

285
    14
    0
    เห็นด้วยอย่างยิ่งครับยุคนี้น้ำมันแพงมากเก็บเงินเอาไว้อัดเล่นได้ตลอดเวลาจะเหมาะกว่าครับจะได้อัดรถได้ตลอด

14. GuideEs

296
    40
    0
  15. Gettuned

Gettuned Active Member Privilege

140
    95
    28
    อดใจรออีกนิดคราวที่แล้วติดไว้ยังไม่ได้ post รูป ตอนนี้เจ้าของรถเข้าเส้นแล้วเปลี่ยนเกียร์กระปุกเปลี่ยนโบใหญ่ขึ้น wastegate + greddy profect b spec II รื้อของออกหมดลดน้ำหนัก ส่งตัวปลด close loop บูส low0.6 high 1.0ิbar แล้วจะมา post ตามที่พูดไว้

16. Pug_Saba A da

285
    14
    0
    เด็ดเลยครับ

17. CaSaNoVa

CaSaNoVa New Member VIP

334
    7
    0
    ซิ้ดดด รถใครง่ะ

18. Slowmotion no.05

Slowmotion no.05 New Member Member

24
    0
    0
    แพงมากคับ ซื่อ RX 7 ขับดีกว่าเยาะ

19. sasima2527

sasima2527 New Member Member

12
    0
    0
    ร้านไหนหรอครับ ได้โปรดชี้แนะครับ

20. Gettuned

Gettuned Active Member Privilege

140
    95
    28
    ความพอใจส่วนบุคคลประเมิณค่าไม่ได้ครับเจ้าของมีปัญญาขับ RX7 ได้สบายๆ แต่มันไม่ท่าทายครับ

21. Gettuned

140
    95
    28
    รอดูงานก่อนดีกว่าครับ

22. kachapop

kachapop New Member Member

128
    17
    0
    รออยู่นะอยากเห็นจัง

23. oat_28

1,150
    53
    0
    ร อ ช ม อ ยู่ น ะ คั บ เ พ่ จ อ ส

24. GuideEs

296
    40
    0
    รออออออออออออออออออออออออ.................................ชม

25. Pug_Saba A da

285
    14
    0
    จะแรงทั้งทีต้องแรงแบบไม่เหมือนใคร รอชมครับ ตัวแรง อยากลองนั่งบ้างอ่ะ

26. vee_01

vee_01 New Member Member

169
    14
    0
    จัดเลยครับ สุดยอด ๆ การทำรถบ้านให้แรงนี่ บางคนว่าท้าทายกว่าการทำรถที่ แรงมาตั้งแต่กำเนิดอ่ะครับ แต่ละคนชอบอะไรที่ไม่เหมือนกัน

ปล. ป๋มชอบทั้งสองอย่าง เสียอย่างเดียวเอง ...... ไม่มีตังค์อ่ะ

ทนติดแก๊สต่อปัย :cry

27. Tu_Ut

Tu_Ut New Member Member

303
    26
    0
    พูดซะน่าฉงฉานเชี่ยว แก๊สก้อแรงได้เพ่ Twin Mix ง่า:cool:

28. Pug_Saba A da

285
    14
    0
    จริงๆ เห็นด้วย
    เช่นผมเองเคยจะขายรถ ES ไปซื้อรถแรงๆแต่เกิด แต่พอคิดดีๆแล้ว แต่งไปยังไงก็ไม่เด่น คือมันพื้นๆไป ก็เลยคิดว่าถ้าทำ ES ให้เจ๋ง ได้ มันก็จะเด่นกว่าใครเหมือนกันนะ เพราะมันเป็นของที่หาดูได้ยากกว่า

29. Gettuned

140
    95
    28
    Post รูปเรียกน้ำย่อยขำๆไปก่อนนะครับพรุ่งนี้จะมา post clip บวกรูปเพิ่มนิดหน่อยพร้อมคำอธิบายครับ

30. Gettuned

140
    95
    28
    ต่อๆๆๆๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้