วางเครื่องแล้ว.....

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย Yukim, 22 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Yukim

Yukim Member Member

338
    9
    18
    หลังรับรถแล้วควรเช็คอะไรบ้าง (ความสมบูรณ์ของเครื่อง)คับ

2. oodudom

oodudom New Member Member

190
    4
    0
    ตาดู หูฟัง จมูกดม
    ดูรอบเครื่อง ความร้อน จุดยึดแท่นเครื่อง รอยคราบของเหลวต่างๆ
    ฟังเสียงเครื่อง ทั้งเดินเบา และรอบสูง รวมทั้งช่วงล่าง
    ดมกลิ่น เหม็นไหม้ กลิ่นน้ำมัน
    แค่นี้ก้อขับสบายใจได้แล้วครับ

3. Yukim

338
    9
    18
    ขอบคุณคับ

หมายถึงเสียงต้องนิ่งๆ หรือเปล่าคับ

4. lek2522

lek2522 New Member Member

157
    2
    0
    เช็คเงินในกระเป๋าว่าเหลือเท่าไหร่แล้วเอาไปแต่งต่อ อิ อิ อิ

5. 3D Upgrade

3D Upgrade New Member Member

18
    0
    0
    เวลาขับ ให้ลองฟังเสียงช่วงล่างด้วยครับ ของผมขับไปประมาณ 1 อาทิตย์ เจอน๊อตยึดแท่นเกียร์กับ ลูกยางหน้าเครื่องตรงพูเล่ ไม่ไส่ให้มา และเมื่อยกตรวจสอบเจอข้อบกพร่องเยอะเลย เช่นหม้อน้ำวางไม่ตรงร่อง ฯลฯ ถ้ามีฝีมือเชิงช่างก็แก้ไขเอง รถผมประมาณ 2 เดือนถึงจะสมบูรณ์ กล้าซิ่งได้

ปล. ช่วงแรกๆอย่าขับเร็วนะครับ คอยสังเกตุอาการรถด้วย

6. etee

etee New Member Member

181
    0
    0
    ผมเจอน้ำมันเชื้อเพลิงรั่ว...ลองดูคับโชคดีคับ....

7. Yukim

338
    9
    18
    ไม่เหลือแล้ว จะไปขอกับเจ้าของรถเหลืองคันนี้แหละ :D:D

8. KaLaKiNi

KaLaKiNi New Member Member

62
    2
    0
    ..เช็ค eNGiNE CoDE ดูว่าการทำงานของเครื่องยนต์มันปรกติดีหรือเปล่า..
    ..เช็คตำแหน่งของอุปกรณ์ต่าง ๆว่ามันอยู่ตรงกับที่มันควรจะอยู่หรือเปล่า ( เช่น ปั๊มติ๊ก รัเลย์ / กรองเบนซิน )
    ..ไม่งั้นตอนซ่อมบำรุงตามหลังอาจมีปัญหาได้ครับ..

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้