ติด แก๊ส ดีเปล่า ?

การสนทนาใน 'Nalam Club' เริ่มโดย ped@tt141, 21 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ped@tt141

ped@tt141 Guest

0
    0
    0
    รบกวนพี่ๆเพื่อนๆในคลับ ที่ใช้หรือมีความรู้เรื่องการติดแก๊ส บอกเล่าประสบการณ์ ความคิดเห็น
    ข้อดี ข้อเสีย ในการติดแก๊สว่าเป็นไงบ้าง ขอบคุณครับ

2. aum

aum New Member Member

263
    1
    0
    ลองหาข้อมูลดูก่อนดีกว่ามั้ยคับ
    ผมไม่รู้ว่ารถคุณเครื่องอารายใช้งานยังไงอยากได้แบบไหน
    มีงบเท่าไหร่
    ต่อให้เครื่องเดียวกานติดร้านเดียวกันยังวิ่งไม่เหมื่อนกันเลยคับ
    รถผมก็ติดคับประหยัดมั้ยไม่เลยคับผมใช้รถบ่อยคับ

3. ped@tt141

0
    0
    0
    ขอบคุณ คุณ aum ครับ ผมใช้ tt141 เครื่อง g ธรรมดา เกียร์ออโต้ รู้สึกกินน้ำมันน่าดูเลยอยากติดแก๊ส

4. itch

itch New Member Member

400
    2
    0
    ถ้าในเรื่องของความประหยัด ใช้ทุกวัน และวิ่งเยอะ ถึงจะคุ้มครับ เพราะว่าไปติดชุดนึงก็หลายตังค์ ถ้าวิ่งน้อยก็ไม่ค่อยคุ้มคับ เติมน้ำมันแพงอีกหน่อยดีกว่าคับ ส่วนตัวผมเองชอบ lpg แต่ไม่ค่อยได้ใช้รถจึงยังไว้ก่อน แต่ที่ชอบไม่ใช่ในเรื่องของประหยัด แต่เป็นในเรื่องของความแรงครับ เพราะว่า lpg มันมีบางเรื่องที่เหนือกว่าน้ำมัน

5. ดี้ lpg

ดี้ lpg Guest

0
    0
    0
    เห็นด้วยอย่างแรงครับ พี่อิฐพูดถูกคร้าบบบบบบบบบ ใครว่าแก๊สไม่แรง

6. J-dayTT140

J-dayTT140 New Member Moderator Member

2,017
    263
    0
    ดีคร้าบบบบ ถ้าใช่บ่อยก้อ.....ติดไปเลยครับ...คุ้มแน่ๆ

แต่ถ้านานๆวิ่งทีนึง......ก้อ..อย่าเพิ่งไปยุ่งกะมันเลยคร้าบบบบบบ ..................... อิอิ

7. saengchot

saengchot New Member Member

146
    2
    0
    อ่า ตามมาอ่านค่ะ เป็นเรื่องที่กำลังสนใจอยู่เชียว

เพราะว่า ต้องขับขึ้นลง กทม เชียงราย ทุกเดือนเลยค่ะ (เดือนละครั้ง) มีแต่คนสนับสนุนให้ติด

แต่มันเป็นเครื่องรุ่นที่เก่ามากๆ เลยนี่ซิคะ (จากเดิมได้ข่าวว่าเป็น 4a ปัจจุบัน เหลือแค่ 2t คาบู แล้วค่ะ) ติดไปจะคุ้มไหมน๋อ

8. NUN-ST171

NUN-ST171 New Member Member

612
    0
    0
    ติดเลยคับ ผมก็ติดมาแล้ว ผม 1G ไม่โบ เกียร์ธรรมดา ประหยัดนะคับ ถ้าใช้งานทุกวัน แต่ถ้าไม่ค่อยได้ขับ ก็อย่าดีกว่าคับ ตามที่พี่เจว่าไว้ แล้ว
    จริงอย่างที่พี่อิฐว่าGAS ถ้าติดดีๆจูนเครื่องดีหาร้านที่เก่งจริงๆไม่ใช่เก่งแต่ปากแล้วจะรู้ว่าGASให้อะไรมากกว่าที่คุณคิด ของผมก่อนติด
    ตอนน้ำมันลิตรละ28กว่าๆ ผมวิ่งตกโลละ2.60-2.70 บาท ซัดบ้างเป็นบ้างครั้ง แต่ตอนนี้ใช้แก๊สตกโลละ 1.20-1.30 บาท แต่ซัดบ่อยกว่า
    เก่า แล้วแต่คับลองหาข้อมูลก่อนนะคับ หาร้านดีๆ ลองเข้าไปดูที่ www.gasthai.com ก่อนก็ได้คับ มีข้อมูลเยอะดีคับ เมื่อก่อนผมก็คิดอยู่นาน
    กว่าจะติดได้แต่สภาพเศรษฐกิจอย่างนี้ แล้วทำงานเป็นลูกจ้างเงินเดือนน้อยแล้วลำบากคับ

9. oishiman

oishiman New Member Member

542
    2
    0
    ติดเลยครับ แต่ต้องติดแบบดีดีน่อย แบบมีตัวเซพตี้เยอะๆอะดีเวลารั่วจะตัดของมันเอง แต่ของอาทติดเองอะไม่มีตัวเซพตี้ใช้มา3ปีกว่าละ ไม่มีปันหาครับแค่หมั่นล่อวาลบ่อยๆๆน่อย อิอิ

10. bank it

bank it New Member Member

295
    0
    0
    ติดเหมือนกันคับประหยัดดีคับแต่แบงค์ถังเล็กเบิ่อตรงที่ต้องเติมบ่อยอะคับ

11. ped@tt141

0
    0
    0
    ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ ได้ความรู้ดีจัง
    ระหว่างเก็บตัง เลยหาข้อมูลอยู่เลื่อยๆ
    (ค่าติดตั้งประมาณเท่าไร สำหรับเครื่อง 1G แถวบ้านผม 17,xxx แพงเปล่า?)

12. OoyNalaemKorat

OoyNalaemKorat New Member Member

670
    4
    0
    ผมว่าการติดแก๊ซต้องหาจุดคุ้มทุนด้วยน่ะครับอย่างต่ำเลย 18000 ถ้าจะมาวิ่งจอดแล้วก้อจอดไม่คุ้มแน่ครับต้องดูว่า1เดือนวิ่งกี่กิโลใช้รถบ่อยไหม ถ้าบ่อยคุ้มแน่ครับ แต่ติดยังไงก้อประหยัด แต่ขึ้นอยู่กับความสมบูรณ์ของตัวเครื่องด้วยน่ะครับ ต้องวิ่งน้ำมันดูอัตรากินน้ำมันเพราะมันจะบอกถึงความสมบูรณ์ของเครื่อง ถ้าเครื่องไม่สมบูรณ์ติดแก๊ซไปก้อจะมีปัญหาตามหาอีกอ่ะครับแล้วก้อต้องมาไล่ใหม่อีก จากประสบการณ์ตรงเลยครับเนี้ย

13. J-dayTT140

J-dayTT140 New Member Moderator Member

2,017
    263
    0
    เอาใจช่วยแล้วกันคับ......ถ้าติดแล้วก้อแจ้งข่าวคราว กันบ้างแล้วกันนะคับ ว่าประหยัดแค่ไหน...........อิอิ

14. NUN-ST171

NUN-ST171 New Member Member

612
    0
    0
    ผมติดมาถัง64ลิตร แบบ fixmix ถังของสหมิตร 17000คับ +-อีกนิดหน่อย ค่าหัวเทียนกับใบรับรองวิศวะ แต่เสียอย่างเดียววางยางอะไหล่
    ไม่ได้ วันก่อนไปเจอถังยี่ห้อ magnet ถังเล็กเพรียวดี น่าใช้คับ ความจุเท่ากัน ติดตั้งแล้วน่าจะวางยางอะไหล่ได้ เสียดายจริงๆเลย
    ราคาต้องพยายามเช็คดูหลายๆร้านนะคับลองเข้าไปดูตามร้านที่เขากำลังทำงานอยู่ก็ดีนะคับจะได้เห็นว่าตอนติดตั้งเขา
    ทำงานอย่างไร

15. J-dayTT140

2,017
    263
    0
    อัพไปๆ..............อิอิ

16. ped@tt141

0
    0
    0
    ขอบคุณทุกข้อมูลนะครับ ยิ่งของ คุณ Suttiphonphong จากประสบการณ์ตรง น่าคิดมากๆ
    ตอนนี้ใช้รถน้อยมากกกๆสู้นำมันไม่ไหว(เมล์ดีกว่าประหยัดดี)ว่าจะติดใกล้บ้านสะดวกหากมีปัญหา
    (คุณ NUN-ST171 อยู่ปทุมบ้านเดียวกันเลย ผมอยู่แถว ธัญบุรี)
    ติดแล้วจะส่งข่าวนะครับ..............

17. IamX

IamX New Member Member

92
    0
    0
    ติดเลยครับเครื่องเดียวกับผมเลยครับ 1G
    ผมติดมาประมาณสองปีกว่าแล้ว
    จูนเองตลอดครับ แล้วแต่อารมณ์ครับ
    ตำสุดๆวิ่งทางไกลออกตัวอืดชาวบ้านด่า กิโลเมตรละ 1.00 บาท
    แต่ถ้าวิ่งในกทม.ก็จูนแบบวิ่งฉิวก็ กิโลเมตรละ 1.20-1.40 บาท

18. นรินทร์ ว.

นรินทร์ ว. New Member Member

33
    0
    0
    รออะไรอยู่ครับพี่น้อง ผมติดตั้งแต่เบนซินลิตรล่ะ 18 แล้วครับพี่น้อง ติดก่อนประหยัดไปก่อน
    จะรอน้ำมันลดราคาหรือครับ อิอิ

19. J-dayTT140

2,017
    263
    0
    จริงด้วย......คุณนรินทร์......อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้