DRIFT ?!?

การสนทนาใน 'Siam Drifter' เริ่มโดย FonNie, 5 มีนาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. FonNie

FonNie New Member Moderator Lady Member

214
    3
    0
    การ drift คือ การบังคับรถแบบถลาลม หรือ ส่ายไปส่ายมา

อันดับแรกเลยที่จะหัด " Drift " คือการเลือกรถที่จะใช้ฝึก รถที่เราจะใช้ฝึกต้องเป็นรถที่มีกำลังพอสมควร จะเอาแบบมี turboหรือไม่ก็แล้วแต่ แรงบิดไม่ต้องมากมายนักแต่ขอให้มาเร็วๆหน่อยสัก 3500-4500 ก็น่าจะมาได้แล้ว แรงม้าก็ไม่ต้องมากมายอะไร ซัก 100-200 ตัวก็พอ ในทางตรงกันข้ามยิ่งแรงม้ามากยิ่งควบคุมรถได้ยากครับรถที่ใช้ควรจะ เป็นรถเก๋งจะดีที่สุด อย่าพยายามเอารถตู้หรือรถกระบะมาใช้drift นะครับและ อีกอย่างก็คือรถเกียร์ " Auto " ที่ไม่แนะนำ ยิ่งเป็นรถขับเคลื่อนล้อหลังยิ่งไปกันใหญ่เพราะเวลา
    ดึงเบรคมือเพื่อ " Drift " เราไม่สามารถตัดกำลังของที่เครื่องส่งไปที่ล้อได้เพราะไม่มีคลัทช์ ทำให้เบรคมือต้องทำงานหนักกว่ารถเกียร์ธรรมดากว่าเท่าตัว เพราะรถธรรมดาสามารถเหยียบคลัทช์ตัดกำลังได้ แถมเวลารถกำลัง Drift อยู่ในโค้งต้องเลี้ยงรอบไว้ค่อนข้างสูงประมาณ 5500 - 7000 รอบ (4 สูบ)เกียร์ก็จะหวังดีเปลี่ยนเป็นเกียร์สูงให้อันดับแรกเลย

ถ้ารถไม่ใช่รถ sport แรงม้าสูงๆ แต่ใช้ล้อตั้งขอบ 16"-18" หน้ายางตั้งแต่ 205 ขึ้นไป พยายามหาล้อ
    Standard กลับมาใส่ให้ได้ หรือถ้าหามาใส่ไม่ได้จริง ก็หากระทะล้อเหล็กธรรมดาๆมาใส่ก็ได้ครับ เอาหน้ากว้างประมาณ 6 นิ้ว ใส่ยางหน้ากว้างประมาณ 175-185 ซีรี่ส์เท่าไหร่ก็ได้แต่ไม่ควรเกิน 60 แล้วก็การเปลี่ยนไม่ต้องเปลี่ยนทั้ง4 ล้อเอาแค่ 2ล้อหลัง ก็พอแล้วส่วนใครที่ใช้ล้อ standard อยู่ ก็อยากให้หา MAG มาใส่แต่ไม่ต้องเอาแบบแพงๆนะครับ เป็น MAG มือสองก็ได้ไม่ต้องเอาขอบใหญ่นัก แค่15" ก็พอแล้ว หน้ากว้างสัก 7" ใส่หน้ายางประมาณ 205เอามาใส่แทนล้อหน้าเดิมๆของเพื่อนๆ เพราะเวลาDrift เราจะใช้ล้อหน้าเป็นตัวควบคุมทิศทางของรถได้เพียง2 ล้อเท่านั้น ดังนั้น จึงอยากให้ล้อหน้ายึดเกาะถนนได้มากกว่าล้อหลัง ไม่ต้องเอายางใหม่ก็ได้นะครับ ถ้าใช้ล้อ MAG แล้วมาเปลี่ยนเป็น standard ที่ล้อหลัง เอายางแบบจะหมดอยู่แล้วมาใส่ก็ได้ ราคาไม่แพงดีด้วย แถม Drift ง่ายอีกต่างหาก แต่เลือกเอาที่เนื้อยางยังไม่แข็งมากนักจะทำให้ควบคุมรถได้ง่ายกว่า แต่ถ้าใช้ล้อ standard แล้วมาเปลี่ยนเป็นล้อ MAG ในล้อหน้า ผมอยากให้หายางสภาพ 70-80% ขึ้นไปมาใส่ เพราะเป็นล้อที่ใช้ควบคุมทิศทาง ไม่อยากให้เอายางโล้นๆมาใช้เพราะจะทำให้โอกาศ "มิด"มีสูงขึ้นไปอีก เพียงเท่านี้เริ้องของล้อและยางก็เป็นอันเสร็จพีธีครับ

อันดับต่อไปคือตัว STRUT BAR หรือที่เรียกกันง่ายๆก็คือ"เหล็กค้ำโช้ค"นั่นเอง
    STRUT BAR นี้จะป็นตัวที่ลดการบิดตัวของตัวถังลง ซึ่งตามธรรมดารถที่ใช้งานทั่วไปตัวถังรถก็มี
    การบิดตัวเหมือนกัน แต่อยู่ในระดับที่ไม่สูงนัก จึงไม่จำเป็นที่จะต้องติดตั้ง STRUT BAR นี้เข้าไป
    เพราะเวลาขับรถเร็วแล้วเข้าโค้ง ตัวถังรถจะมีแรงบิดมากระทำที่ซุ้มล้อตรงที่ยึดโช้ค ทำให้รถมุมของล้อเปลี่ยนไปและทำให้การทรงตัวของรถแย่ลง ดังนั้น STRUT BAR จึงทำหน้าที่ต้านแรงบิดนี้ จนแรงบิดตัวไม่สามารถส่งแรงลงไปถึงจุดยึดโช้คได้ ทำให้มุมล้อไม่เกิดการเปลี่ยนแปลง แต่ถ้าเป็นรถที่ใช้ Drift ตัวถังจะมีการบิดตัวของตัวถังมากกว่ารถทั่วไปมาก จึงจำเป็นที่จะต้องติดตั้งอุปกรณ์ตัวนี้เข้าไปครับ ไม่ว่าจะข้างหน้าหรือหลังก็ตามพยายามหามาใส่ให้ได้ทั้งคู่(ทั้งหน้าและหลัง) เพื่อสุขภาพที่ดีของรถเพื่อนๆทุกคนครับ

ต่อมาก็คือระบบเบรคครับ ตรวจระบบเบรคให้เรียบร้อยนะครับ ต้องตรวจว่าทุกอย่างทำงานเป็นปกดีในทุกๆจุด ห้ามมีจุดไหนบกพร่องเป็นอันขาด การตั้งเบรคมือก็หมือนกัน บอกให้ที่ร้านตั้งให้ตึงๆครับ เอาแบบดึงนิดเดียวล้อล๊อคเลยก็ได้ แต่ต้องคอยดูด้วยว่าตั้งติดไปหรือเปล่า เพราะบางทีช่างบางคนก็ไม่ค่อยจะรับผิดชอบเท่าไหร่ เห็นว่าเอาตึงๆ ก็ตั้งซะแบบไม่ต้องดึงเบรคมือ รถจอดบนคอสะพานยังไม่ไหลเลย เพราะการตั้งเบรคชิดเกินไปทำให้ผ้าเบรคติดกับจานดีสก์ ทำให้ล้อหมุนยาก กินน้ำมัน แถมเปลืองผ้าเบรคอีกต่างหาก เอาแบบที่เราใช้ระยะดึงน้อยที่สุดแต่ในขณะเดียวกันเบรคก็ไม่ติดจานดีสก์ด้วย ได้เท่าไหร่เอาเท่านั้นครับ

สุดท้ายก็คือ.....ตัวของเพื่อนๆเองครับ เพื่อนต้องคิดถึงความปลอดภัยเป็นอันดับแรกนะครับ อย่าเอามันเข้าว่าหรือเที่ยวไปทำบนท้องถนนเพื่อโชว์ชาวบ้านเค้านะครับ ไม่มีใครชมหรอก ถ้าไม่พลาดก็ดีไปแต่ถ้าพลาดละก็เขาด่าซ้ำกันเลยแล้วเวลาซ้อมขอให้เพื่อนๆคาดเข็มขัดนิรภัยทุกครั้งนะครับ ถ้าเป็นไปได้ขอหมวกกันน๊อคอีกใบเรื่องการแต่งตัว เอาแค่ไม่รุ่มร่าม กระชับร่างกาย เพียงพอที่จะทำให้เราทำอะไรได้อย่างกระฉับกระเฉงก็พอแล้ว

สิ่งสุดท้ายที่จะขอไว้เลยคือรองเท้าแตะ ไม่เอาเลยนะครับขอเป็นผ้าใบก็แล้วกันครับ control คันเร่งได้ดีกว่ากันแยะเลย

ส่วนเรื่องอื่นๆ เช่น การตั้งมุมล้อหน้าให้แบะ เพื่อการทรงตัวที่ดีนั้นมันทำให้รถ control ได้ดีจริง แต่มันใช้ทุนค่อนข้างสูง

________________________________________________________​

ที่มา http://www.toyotire.in.th/

2. NocH

NocH New Member Member

298
    3
    0
    เยี่ยมเลยฝน ข้อมูลไวจิงๆเร็วมาก:eek:

3. Genoxide

Genoxide New Member Privilege

501
    8
    0

ฝน 1113

4. ปั๊ม-AVBD2

ปั๊ม-AVBD2 New Member Member

107
    1
    0
    อันสุดท้ายเข้าตัวเต็มๆๆเลยครับพี่น้องร้องเท้าแตะห้าม
    555+

5. JDeE

JDeE Member Member

76
    2
    8
    อ่านจนเพลินไปเลยครับ อย่ากอ่านอีก

เอาอีก ๆ ....

6. FonNie

FonNie New Member Moderator Lady Member

214
    3
    0
    อัพเดท ตอนนี้ เพื่อนบ้านเราอย่างมาเลยเซีย ไปไกลถึงขนาดที่เค้ามี D1 Grandprix แล้วด้วย Round 1 เริ่ม เสาร์ที่ 11นี้ ว่างๆเข้าไปชมเวปไซต์ของเค้าได้

http://d1gp.com.my/

7. NocH

298
    3
    0
    กลับมาจาก canada ต้องไปดูให้ได้ใครไปบ้างผมไปแน่ๆ 1 คนแล้ว อิ อิ

8. ปั๊ม-AVBD2

107
    1
    0
    เอาเหอะ
    5555+

9. FonNie

214
    3
    0

ไปด้วยอีกหนึ่งเสียง :p

10. ปั๊ม-AVBD2

107
    1
    0
    9k,lt[kpg]pgik9hv'giupovtot

แปลเอาเอง

11. FonNie

214
    3
    0
    ไอ้ปั๊ม มันพูดว่า "ตามสะบายเลยเราต้องรียนอะนะ"

12. NocH

298
    3
    0
    โหพยายามมากวันหลังเอาบ้างยาวๆเลย:eek: :eek: :eek: :eek:

13. ปั๊ม-AVBD2

107
    1
    0
    okwfhg]prujFo=gfup;xyU,0yf.shc9jrujFo=9hv'cx]gv'fh;pot

แปลเอาเอง

14. JUb...SRcrazy

JUb...SRcrazy New Member Member

1
    0
    0
    If you think that...!!!, D1 was unborn on this world....Sure..!!!!,and I disagree with your all ideas...You know!!!!!!!

15. Ballnuclear

Ballnuclear New Member Member

691
    14
    0
    ว่างๆ จาไปให้สอนน้า

16. Hilux Drifter

Hilux Drifter New Member Member

122
    0
    0
    " อย่าพยายามเอารถตู้หรือรถกระบะมาใช้drift "

ใจสั่นเลยอะ เจอข้อความนี้............................เศร้า

แต่...........อยากบอกว่า........................................

ไม่มีลิมิต.................ชีวิตเกินร้อย.................อ้าว......ว.

สักวันนะคอยดูดิ.......จะทำให้ได้........................
    :cool:

17. kung 200 sx

kung 200 sx New Member Moderator

344
    10
    0
    :confused: มาอีกแล้วแบบนี้

18. Hilux Drifter

Hilux Drifter New Member Member

122
    0
    0

แบบใดขอรับ..........

คุณกุ้ง

อิอิ.........แบบว่าเครียดอะ เมื่อวานอดมาดู

ติดสอบอะครับ...........ระบายนิดอะ..ไม่ว่ากันนะ

;)

19. kung 200 sx

kung 200 sx New Member Moderator

344
    10
    0
    ไม่ได้หมายถึงโต้ครับแหะๆผมหมายถึงข้อความนี้ต่างหาก ฝาหรังอ่ะครับแปลไม่ออกกก.....

20. Thep Twenty

Thep Twenty New Member Member

50
    0
    0
    เดี๋ยวช่วยถูๆไห้คับ เหอๆๆๆ

ถ้าคุณคิดอย่างงั้น !!! D1 จะไม่เกิดขึ้นมาในโลก....แน่นอน !!!, และฉันไม่ยอมรับทุกความคิดของคุณ....คุณรู้ไหม !!!

เนี่ย งมมาได้แบบเนี้ยอ่ะ งง :confused: :p

21. kung 200 sx

344
    10
    0
    นั้นแล้ะอิอิ
    ขอบคุณคร้าบบบบที่แปลเป็นไทย อ่านแล้วเข้าใจง่ายดี อิอิ

22. Genoxide

Genoxide New Member Privilege

501
    8
    0

สงสัยต้องให้ ลา ออกจากโรงเรียน มา เล่นดริ๊พท์ ซะแล้ว มั้ง :)

23. Hilux Drifter

122
    0
    0
    เย้ย....ย.ย....... :eek:

ไม่ดีม้าง............... :p

เทอมสุดท้ายแล้ว......ว .. :eek:

ขออีกนิดละกันนะ......นะ ;)

24. viossolar

viossolar New Member Member

110
    2
    0
    ใช้เกียร์ออโต้ดริ้ฟอ่ะ แถมยังเป็นขับเคลื่อนล้อหน้าด้วย ฝืนธรรมชาติอย่างแรง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้