เหมือนงานจะเข้าซะแล้ว

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย dekrca, 2 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. dekrca

dekrca New Member Member

133
    3
    0
    ไม่ได้ก้มดูใต้ท้องรถเองซะนาน...จากภาพในรูปนี่อะไรมันซึมหรอครับ

View attachment 1281925

เนี่ยฮะ

View attachment 1281926

แย่แน่ๆ :cry::cry::cry::cry:

View attachment 1281927

ค่าเสียหายเท่าไหร่หรอครับยิ่งไม่มีกาตังอยู่ด้วย :cry::cry::cry:

2. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    น๊อต ก้นเคร้ง ถ่ายน้ำมันเครื่อง
    ซีลแหวน มันซึม ป่ะนั่น

3. dekrca

133
    3
    0
    ผมต้องทำยังไงดีค๊าบบเนี่ย เปลี่ยนตัวไหนหรือซ่อมตรงไหนดีฮะ :cry::cry::cry:

4. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ถ้าใช้น๊อต ถ่ายน้ำมันเครื่อง

ก็เข้าปั้มหรืออู่ ถ่ายน้ำมันเครื่องใหม่เลยก็ได้ครับ
    ถ้าได้เวลาถ่ายพอดี ก็ จะได้ เปลี่ยนซีลแหวน น๊อต
    และ เช็ด ๆ คราบน้ำมันทีเดียว เลย :D

5. dekrca

133
    3
    0
    ขอบคุณมากเลยฮะ เซ็งเลยเพิ่งเปลี่ยนน้ำมันเครื่องมาไม่กี่อาทิตเอง...

ถ้าผมใช้ไปก่อนแล้วไปทำตอนเปลี่ยนน้ำมันเครื่องคราวหน้า ได้หรือป่าวฮะ

6. Denn

9,716
    819
    113
    ก็ถ้าน้ำมันเครื่อง น้ำมันเ กียร์ พาวเ วอร์ ไม่ขาด
    ก็พอได้ ครับ จอดรถ ก็ก้ม ๆ ดูหน่อย
    ว่าหยด เยอะไหม น่ะครับ :D

ถ้าให้ดี เปลี่ยนซีลแหวน น๊อต ตัวนี้ดูก่้อน ก็น่าจะดีน่ะ :D

7. dekrca

133
    3
    0
    ขอบคุณมากๆอีกครั้งครับ ตอนบ่ายๆแบบนี้ยังมีผู้ให้คำแนะนำที่ดีๆเยี่ยมไปเลยฮะ :eek::eek:

8. De@thNotez

De@thNotez New Member Member

1,017
    69
    0
    สงสัยนู๋จะอาการเดียวกัน อิอิ

9. NOOK_OVERSIZE

NOOK_OVERSIZE New Member Member

524
    90
    0
    น้ำมันเกียร์ซึมครับวิธีแก้ก้อคือต้องหาเวลาเล่นกับมันบ่อยๆครับมันจะได้ไม่ซึมเศร้า อิอิ ล้อเล่นนะครับ[​IMG]

(ในรูปมันด้านเกียร์นิ)
    มามีสาระกันบ้าง
    เคยเปลี่ยนน้ำมันเกียร์รึเปล่าครับ
    ถ้าพึ่งเปลี่ยนมาแล้วซึม
    แสดงว่าขันไม่แน่น
    หรือไม่ได้ใช้เทปซีลที่หัวน๊อตเวลาก่อนที่จะใส่
    มันอาจซึมได้ครับ ขอให้เป็นแบบสองข้อแรกเถอะ[​IMG]

แต่ที่หนักๆหน่อยก้อคือ
    ช่างที่เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ให้ขันน๊อตที่ถ่ายน้ำมันเกียร์แน่นจนเกินไป
    จนเกลียวมีเนียมมันแตกเกิดเป็นรอยร้าว
    น้ำมันเกียร์จะซึมออกมาตามรอยร้าวนั่นล่ะ
    วิธีแก้คือผ่าเกียร์ออกมาซ่อม
    วิธีแก้ขัดคือใช้กาวมหาอุด
    อีพอกซี่ดินน้ำมันนั่นล่ะ
    ถ่ายน้ำมันเกียร์ออกให้หมด
    ไขน๊อตพร้อมซีลเกลียวด้วยล่ะ
    เช็ดคราบน้ำมันเกียร์เก่าๆออกให้หมดจนสะอาดใช้เบนซินเช็ดก้อได้
    เสร็จแล้วก้อเอาอีพอกซี่ปะเข้าไปรอบๆรอยที่แตกหรือรอบๆหัวน๊อตนั่นล่ะ
    รอจนแห้งก้อเติมน้ำมันเกียร์กลับเข้าไปก้อใช้ได้ล่ะ
    ส่วนการเปลี่ยนครั้งต่อไปก้อกระเทาะอีพอกซี่ออกแล้วก้อขันน๊อตออกมา
    แล้วจะเชื่อมหรืออุดก้อแล้วแต่จ้า
    แล้วมีใครทำวิธีนี้บ้างนะ
    ที่รู้มามีผมกับเฟิสอ่ะ
    หรือซีลกลางเกียร์ซึมนะเนี่ย

10. Oat and Amp

Oat and Amp New Member Member

127
    10
    0
    แอบมาดูลาด..ลาว :D :D :D

11. Denn

9,716
    819
    113

เออ คุณนุ๊ก เกียร์นี่ หว่า 55
    ดูไงเป็น เป็น เคร้งก้นเครื่อง
    บ่าย ๆ ง่วง :D

12. NOOK_OVERSIZE

NOOK_OVERSIZE New Member Member

524
    90
    0
    ทีแรกก้องงเหมือนกันคร๊าบ
    ต้องกลับรูปดูถึงเข้าใจ[​IMG]

13. OFF_N16

OFF_N16 New Member Member

133
    17
    0
    จากประสบการณ์นะคับ

ที่พี่เด่นบอกอาจเป็นได้

แต่อิกสาเหตุก็คือ

ซีลท้ายเครื่องคับ

ลักษณะจะหยุดตรงบริเวณท้ายเครื่องช่วงที่ต่อกับเกียร์

ของผมเคยเปนแบบนี้เลย

ถ้าจะเปลี่ยนซีลท้ายเครื่องแล้วนะคับ

เปลี่ยนซีลเพลาขับไปด้วยเลย

เพราะมันต้องยกเกียร์อยุแล้ว

ขอบคุณคร้าบบบบบบ

14. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    ฟามรู้ทั้งนั้น

15. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0
    สืบๆๆๆๆๆๆๆๆ:D

16. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    รถผมก็ซึม ยังไม่ได้ทำเลย

17. เอสSUNNY-GA16

เอสSUNNY-GA16 New Member Member

412
    153
    0
    ตามนั้นเลยคับ

18. dekrca

133
    3
    0
    ท่าทางงานจะเข้ายาววว

ขอบคุณทุกท่านมากๆ โปรๆมาตอบทั้งนั้น ^^

ขับไปดูอาการไปก่อนดีกว่า ไว้มีกาตังแล้วค่อยทำเน๊อะ:cry::cry:

19. rose.track

rose.track New Member Member

263
    54
    0
    หายไวๆนะครับเอาใจช่วยครับ

20. extensa4620

extensa4620 New Member Member

1,443
    450
    0
  21. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    วันนี้ซึมทั้งวันเลยยย...
    เห้อๆๆๆๆๆๆๆๆ :D:D:D

22. Ta"keng B14"

Ta"keng B14" Active Member Member

973
    114
    43
    คงไม่ใช่รถแล้ว อ่ะ พี่ ที่ซึม อิอิ :D:D:D:D:D:D:D:D

23. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    กาวมหาอุดเลย ใช้อยู่ 555

24. นัทb14

นัทb14 New Member Member

456
    117
    0
    ต้องก้มดูมั่งแว้วเรา

25. tob_sunnyb11

tob_sunnyb11 New Member Member

908
    178
    0

ดีนะรถซึมอย่างเดียว

นึกว่า คนขับ ก็ซึมไปด้วย

ก๊ากกกกกกก

26. dekrca

133
    3
    0
    Update สถานการณ์ล่าสุดนิ๊ดนึงนะฮะ

วันนี้แวะไปหาช่างเค้าก็บอกว่า "อ๋อน้ำมันเกียร์ซึม...ยังขับได้อยู่ไม่เป็นไร เป็นกันเยอะรุ่นนี้"

เหมือนที่พี่ๆ บอกเลยฮะน้ำมันเกียร์จิงๆ ด้วย:D:D

ก็เลยรอช่างว่างอีกอาทิต-สองอาทิตค่อยไปทิ้งรถไว้ให้เค้าถอดมาทำให้ฮะ

ค่าเสียหายยังไม่สรุปเลยว่าเท่าไหร่:cry::cry::cry: ฮือๆ จนกินแกลบแง้ๆๆ

27. scs2519

scs2519 New Member Member

46
    0
    0
    คงต้องเปลี่ยนเป็นsr

28. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    ขอให้จบแบบเจ็บตัวน้อยสุดนะครับ :D :D :D

29. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    ถามเรื่อง เดียว ได้ สอง ฟาม รู้

30. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    ของผมไปอู่แล้วยกเจออะไรซึม ปรึกษาช่างจับเปลี่ยนหมดครับ ถ้ามีตังนะ อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้