อยากใส่ยางหลัง 255 กะทะ 17 กว้าง 9 ต้องทำยังไงกับบอดี้คับ

การสนทนาใน 'E36 Club' เริ่มโดย Chris..., 21 ธันวาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Chris...

Chris... New Member Member

12
    0
    0
    อยากใส่ยางหลัง 255 กะทะ 17 กว้าง 9 ต้องทำยังไงกับบอดี้คับ ต้องไปดึงโป่งล้อหลังมั้ย และข้างหน้าถ้าขนาดท่าเดิมต้องดึงโป่งด้วยมั้ย ดูแล้วน่าเกลียดรึป่าวถ้าไม่ดึง แล้วไปดึงโป่งกันที่ไหนคับ ที่ไม่ต้องทำสีมีมั้ยหรือต้องตัดซุ้มล้อเปิดเปลือกตา กรุณาอธิบายผมทีเถอะ

2. BiG FaT

BiG FaT New Member Member

510
    4
    0
    255 ใส่ได้ไม่ติดถ้า ออฟเซท ตรงนะคับ รถผมใส่ 245 ยังไม่ติดเลย มีรุ่นพี่ที่ใช้ล้อรุ่นเดียวกัน ใส่ 255 ก็ไม่ติดคับ จะติดไม่ติดขึ้นอยู่กับ ออฟเซท คับ

3. PKS.Motorsport

PKS.Motorsport New Member Member

500
    6
    0
    เฮ้ยยย ป่ะต่ะกี้ ยังไม่เห็นมีใครตอบเลยอ่ะ ไม่ทันหมูซ๊ะแล้ววว !!!

4. Yaa_Forplay

Yaa_Forplay New Member VIP

1,641
    3
    0
    ตามที่หมูบอกเลยครับ เมื่อกี้ผมยังเห็นอยู่ที่สนามอยู่เลย กลับไวจัง

5. Chris...

Chris... New Member Member

12
    0
    0
    ยินดีได้รู้จักคุณหมูเเละคุณwizard019 รถคุณสวยคับวิ่งก็ดีอิจฉาคับ

6. BiG FaT

510
    4
    0
    ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันคับพี่

7. jigko_london

jigko_london New Member Member

629
    11
    0
    แล้วอย่าง e36 ใส่ ล้อ 9 นิ้ว ออฟเซ็ต ต้องเท่าไรคับคุณ หมู

8. Yaa_Forplay

Yaa_Forplay New Member VIP

1,641
    3
    0
    ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันครับ มามิตติ้งด้วยกันสิครับ

9. BiG FaT

510
    4
    0
    อยู่ที่รูปแบบของล้ออะพี่เบียร์ถ้าเป็นล้อที่แบบมีออฟให้เห็นเข้าไปก็ต้องเป็นค่าออฟเซทที่น้อยๆเพราะจะได้ไม่ติดนอก แต่ถ้าเป็นล้อไม่มีออฟให้เห็นแบบของผมก็ต้องค่าออฟเซทแบบเยอะๆจะได้ไม่ติดในคับพี่ งงมั้ยเนี่ย -*-
    แต่สำคัญที่สุดค่าออฟเซทต้องไม่น้อยหรือไม่เยอะเกินกว่าที่สเปคของ E36 กำหนดนะพี่

10. jigko_london

jigko_london New Member Member

629
    11
    0
    ขอบคุณคับ คุณหมู

11. jigko_london

629
    11
    0
    พอดีไป อ่าน เจอ มาคับ

ออฟเซ็ต (Offset) หรือ ET

ออฟเซ็ต คือ ระยะห่างระหว่าง หน้าแปลนยึดดุมล้อ (Hub Mounting Surface) ภายในล้อแม็กซ์ กับขอบกระทะล้อด้านนอก นับจากจุดกึ่งกลางเป็นจุดตั้ง มีหน่วยเป็นมิลลิเมตร

ออฟเซ็ตศูนย์ (Offset Zero)

คือตำแหน่งยึดดุมล้ออยู่ศูนย์กลางล้อพอดี (นึกถึงถ้าเราเอาล้อแม็กซ์กว้าง 8 นิ้ว มาผ่าครึ่ง จะวัดได้จุดศูนย์กลางที่ 4 นิ้ว แล้วหน้าแปลนยึดดุมล้อด้านในอยู่ตรงที่ตำแหน่งยึดดุมล้อนั้น อยู่กลึ่งกลางพอดี) เรียกว่าออฟเซตศูนย์

ออฟเซ็คบวก ( Positive Offset)

คือตำแหน่งยึดดุมล้อ เยื้องออกมาด้านหน้า (ด้านนอกรถ หรือด้านหน้าของแม็กซ์) เริ่มจากจุดศูนย์กลางของล้อ ถ้าหน้าแปลนยึดดุมเริ่มเดินหน้าออกมา ถือว่าเป็น ออฟเซตบวกทันที เช่นเดินหน้าออกจากจุดศูนย์กลางมา 1 มิลลิเมตร เรียก +1 ถ้าเดินหน้าออกมา 10 มิลลิเมตร เรียก + 10 หรือเดินหน้าออกมา 38 มิลิเมตรเรียก + 38 เป็นต้น สังเกตง่ายออฟเซตยิ่งติดบวกมาก ลายด้านหน้าของล้อแม็กซ์ ก็จะออกมามาก หรือแทบออกมาเสมอกับขอบล้อด้านนอกเลย

ออฟเซ็ตลบ (Negative Offset)

พวกนี้ตำแหน่งยึดดุมล้อจะถอยเข้าไปด้านในของล้อ นับจากจุดศูนย์กลางล้อ ยิ่งถอยเข้าไปมากเท่าไหร่ ก็ยิ่งติดลบมากเพียงนั้น ล้อแม็คพวกนี้สังเกตได้คือ ลายด้านหน้าของแม็กซ์จะอยู่ลึกเข้าไปด้านในจากขอบล้อด้านนอก ยึ่งลึกมากยิ่งติดลบมากหรือที่เรียกๆกัน แม็กซ์ออฟลึก (โคตร)

12. puy888

puy888 New Member Member

2
    0
    0
    ของผมใส่ 265 ทะลักเลยครับ แต่ชอบครับโหดดี....อิอิ

13. jigko_london

629
    11
    0
    โหด ดีจังคับ

14. Nick

Nick New Member Member

427
    6
    0
    พี่เบียร์ เรื่องเกียร์ยังไงๆ 55555 ขับไม่ไหวหรอกพี่ 5555

15. jigko_london

629
    11
    0
    ตลอดเลย นะ นิก.....

16. AonE36

AonE36 New Member Member

221
    0
    0
  17. jigko_london

629
    11
    0
    aon รถเสร็จ ยัง.....

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้