อยากทราบความหมายของคำว่า off set ล้ออ่ะครับ

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย l3estZ, 19 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. l3estZ

l3estZ New Member Member

27
    0
    0
    ตามนั้น ช่วยอธิบายด้วยครับ ขอบคุณครับ

2. @blue_sky@

@blue_sky@ New Member Member

119
    0
    0
    อยากรู้เหมือนกันอ่ะ ...:D:D

3. -ZERO-

-ZERO- New Member Member

142
    0
    0
    ถ้า ออฟ มีค่า + มากๆ ก็จะหุบเข้าไปในซุ้มล้อ

แต่ถ้ามีค่า ตัวเลข ออฟ มีค่าน้อย ก็จะ ล้นออกมาข้างนอกตัวรถ

ล้อเดิมๆ ส่วน ใหญ่จะอยู่ที่ +50 ถึง +60

ถ้าเราใส่ +40 ล้อมันก็จะดูเต็มซุ้มมากขึ้น ถ้าเป็น +30 ก็ยิ้งล้นออกมากอีก

สรุปง่ายๆก็คือ ยิ่งตัวเลขมากยิ่งหุบเข้าไปในซุ้มล้อ แต่ถ้าค่าตัวเลขน้อยก็จะล้นออกมานอกตัวรถ

4. l3estZ

27
    0
    0
    แล้ว off set เท่าไรดีที่สุดครับ

5. Off_Spoony

Off_Spoony New Member Member

48
    1
    0
    ออฟเซ็ต ( Offset , ET )
    คือตำแหน่งของระยะห่างระหว่าง เส้นแบ่งครึ่งล้อตามแนวขวางกับหน้าแปลนของล้อ
    (Hub Mounting Surface) โดยมีหน่วยเป็น มิลลิเมตร ซึ่งระบุเป็น 3 ค่าด้วยกันคือ

ค่าออฟเซ็ต เท่ากับศูนย์ Zero Offset (0)
    คือค่า ระยะห่างของ หน้าแปลนล้อ ( Hub Mounting Surface )
    ตรงกับ เส้นแบ่งครึ่งของ ล้อตามแนวขวางของล้อพอดี

ค่า ออฟเซ็ต เป็นบวก Positive (+)
    คือระยะห่างของเส้นแบ่งครึ่งล้อวัดไปถึงหน้าแปลนล้อโดยมีทิศทางไปนอกตัวรถ
    วัดได้เป็นระยะเท่าไรนั้นถือค่าเป็นบวก(+) เช่น +20, +30, +38, +45 เป็นต้น
    ซึ่งมักพบกับล้อที่ใช้กับรถขับเคลื่อนล้อหน้าเสียส่วนใหญ่

ค่าออฟเซ็ต เป็นลบ Negative (-)
    คือระยะห่างของเส้นแบ่งครึ่งล้อวัดไปถึงหน้าแปลนล้อ หรือพูดง่ายๆ
    ว่าหน้าแปลนของล้อมีระยะเกินเส้นแบ่งครึ่งล้อไปในทิศทางเข้าในตัวรถ
    วัดได้เป็นระยะเท่าไรนั้นถือค่าเป็น (-) เช่น -5, -10, -20 เป็นต้น
    ซึ่งรถยนต์ขับเคลื่อนล้อหลังมักกำหนดให้ใช้ล้อแม็กที่มีค่าออฟเซ็ตเป็นลบหรือก็บวกไม่มาก

ส่วนค่าออฟเซ็ตสำหรับ ES เรานั้น ที่ใช้ได้ปกติกับล้อทั่วๆไป น่าจะประมาณ +35 ถึง +45
    แต่ก็ขึ้นอยู่กับขนาดล้อ และความกว้างของล้อแม็กด้วยครับ

ที่มา www.automagwheel.com

6. l3estZ

27
    0
    0
    ขอถามอีกอย่างนะครับ เวลา off เนี่ยเค้าทำกันยังไงเหรอครับ แล้วร้าน แม็ก เค้าสามารถทำให้เราได้มั้ย เพราะตอนนี้กำลังคิดจะลงแม็กอยู่ ถ้าลง ขอบ 17 off เท่าไรดีครับ ถ้ามี ภาพประกอบจะดีมากเลยครับ
    ขอขอบคุณทุกๆข้อมูลที่มาช่วยไขความข้องใจให้กระผมด้วยนะครับ
    up ครับ

7. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    ข้ อ มู ล ดี ทั้ ง น้ า น เ ล ย

8. Off_Spoony

48
    1
    0
    ล้อแม็กที่ร้านนั้น ในแต่ละลายเค้าจะมี off หลายค่าครับ แต่ร้านเค้าจะเลือกให้เหมาะสมกับรถมากที่สุด
    ถ้า ES ใส่ล้อ 17 ที่ผมเห็นแล้วว่าสามารถใส่ได้ไม่มีปัญหาก็น่าจะเป็น +40 ใส่ได้ทั้งแม็กหน้ากว้าง
    7 นิ้วหรือ 7.5 นิ้ว และสามารถใส่ยางได้ทั้งเบอร์ 205 หรือ 215 และซีรี่ 45 หรือ 50 โหลดแล้ว
    ไม่ติดซุ้ม ไม่มีปัญหาครับ

9. l3estZ

27
    0
    0
    ขอบคุงทุกๆท่านมากครับ สำหรับทุกข้อมูล

10. chai_es

chai_es New Member Member

202
    13
    0
    ได้ความรู้มากเลยคับ.........................เยี่ยม

11. -ZERO-

142
    0
    0
    honda ส่วน ใหญ่ จะประมาณ +38 ถึง +42 เหมาะที่สุดครับ

แต่ก็ต้องดูหน้ากว้างแม็กด้วยนะครับ

12. l3estZ

27
    0
    0
    แล้วถ้าโหลดมาแล้ว เวลาขึ้นหลังเต่ามันจาโดนซุ้มล้อมั้ยอ่ะครับ ถ้าเกิดผม off +40

13. Off_Spoony

48
    1
    0
    อย่างของผมใส่ ขอบ 17 off +40 ใส่ยาง 215 ใช้สปริง Eibach หน้าเลื่อนเบ้า เวลาขึ้นหลังเต่า
    ล้อหน้าไม่ติดนะครับ ส่วนล้อหลังหลบซุ้มเข้าไปพอดี แต่ติดอย่างเดียวคือใต้ท้องครับ
    เสียงท่อครูดเป็นประจำ

14. l3estZ

27
    0
    0
    แล้วโช๊คเป็นของอาไรอ่าครับ

15. Off_Spoony

48
    1
    0
    ขอโทษครับ ที่ลืมบอก ก็โช้คเดิมอัดน้ำมันใหม่ที่พี่ใหม่นั้นแหละครับ (แบบประหยัด)

16. aeees

aeees New Member Member

27
    3
    0
    อธิบายแบบง่ายๆครับ
    offset จะสัมพันกับความกว้างของล้อ(ฉะนั้นจะดูที่ค่าoffset อย่างเดียวไม่ได้ เช่น off 33 ของล้อกว้าง 7นิ้ว จะเท่ากับ off 40 ของล้อกว้าง 7.5 นิ้ว เป็นต้น)

ค่า offset คือค่าระหว่าง center ของความกว้างล้อกับแบ้นรับ ค่า offset,มี 2 ด้าน คือด้าน บวกกับลบ ถ้าค่า offset = o แป้นรับจะตรงกับ center ของความกว้างพอดี ถ้าค่าเป็นลบ ล้อจะยื่นออก ถ้าค่า เป็นบวกล้อจะหุบเข้า

เป็นไง งงกันมั้ย 55 แต่มีจุดหนึ่งที่ผมยังงงอยู่ไม่รู้จะถามใคร
    ทำไมความกว้างล้อบอกเป็น นิ้ว แต่ค่า offset ดันบอกเป็น มม. งง

17. -ZERO-

142
    0
    0
    ผมว่าเรื่องหน่วย มันคงเป็นความละเอียด ที่ มากกว่าอะครับ เพราะค่ามันก็ ค่อยข้างจะ ถี่ ถ้าไปใช้หน่อยใหญ่มันจะ ไม่สะดวกอะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้