ฝากเรียนถามพี่john หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Good Old Car' เริ่มโดย lay_swing, 10 พฤษภาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. lay_swing

lay_swing New Member Member

2
    0
    0
    เรียนพีJohn ที่เคารพ

ผมใช้ rt 133ครับ ปัญหามีอยู่ว่า
    1.เวลาออกตัวเนี่ยมันมีเสียงดังแก๊งๆใต้รถ มันเกี่ยวกับเพลารึป่าวครับ (ขับออกตัวช้าๆนะครับไม่ได้กระชากอะไร)มันยังดังเลย เวลาถ้าขับไปเรื่อยๆมันก็มีเสียงนะครับแต่ถ้าขับไปได้ระยะนึงมันก็หาย พอจอดดับเครื่องนานๆกลับมาขับอีกที่ดังอีกแระ เกิดจากสาเหตุใดครับ

2.ลูกปืนเพลาราคาประมาณเท่าไหร่ครับ ถ้าเปลี่ยนแล้วอาการในข้อ 1. จะหายไหมครับ

3.เมื่อประมาณอาทิตย์ที่แล้วผมไปเปลี่ยนลูกลอยในถังน้ำมันมาเพราะของเก่ามันน่าจะเสียผมคิดเอาเองนะครับเพราะมันขึ้นไม่ตรงแต่พอเปลี่ยนมาแล้วที่หน้าปัดเข็มมันขึ้นไม่สุดครับเวลาเติมเต็มถังแก้ไขอย่างไรดีครับ ช่างเค้าลองจี้ตรงดูเข็มมันก็ขึ้นไม่สุด มันจูนได้ไหมครับ เกี่ยวไหมถ้าเราไม่ค่อยได้เติมเต็มถังแล้วเข็มมันจะฝืดอ่ะครับ มีวิธีทำให้มันขึ้นตรงไหมครับ

4. รถโต้โย้ต้า โคโรน่า RT133 เครื่อง1800 ซีซี ที่ผมใช้อยู่เนี่ยมันน่าจะกินน้ำมันอยู่ที่กี่กิโล/ลิตรครับ
    พอจะทราบไหมครับ(เอาแบบพี่คาดคะเนก็ได้ครับ )หรือแบบสมัยมันยังเป็นรถใหม่ๆก็ได้ครับ

5.ห้องเครื่องรถเก่าอย่างรถผมนี่เอาไปให้เค้าล้างห้องเครื่องได้ไหมครับเพราะมันสกปรกมากเลย อีกอย่างกลัวเค้าล้างแล้วรถมันพังอ่ะครับเพราะดูมันยุ่งๆยังไงไม่รู้ในห้องเครื่อง ผมเคยล้างที่นึงแล้วน้ำมันเข้าไปขังในหัวเทียนได้ไงไม่รู้ครับจากนั้นผมก็เลยไม่กล้าล้างอีกเลยครับกลัวรถพัง

6. พี่จอนครับ พี่เคยผูกพันธ์กับรถซักคันไหมครับ แบบว่ารักรถคันนี้มากแต่ก็พังบ่อยเหลือเกิน เคยท้อที่จะซ่อมไหมครับ ตอนนี้ผมกำลังประสบปัญหานี้อยู่ อยากจะขายไป แต่ก็รักซะเหลือเกิน เก็บไว้ก็พังบ่อยจัง ซ่อมตรงนี้อ่ะเดี๋ยวตรงนั้นพังต่อเหนื่อยครับบางทีคิดว่าต้องทำใจก็รถเรามันเก่านิมันก็ต้องเป็นอย่างนี้แหละ พี่คิดว่ารถเหมือนมือถือไหมครับแบบว่าเมื่อถึงเวลามันก็ควรจะเปลี่ยนไปสู่สิ่งที่ดีกว่าเมื่อเราพร้อมที่จะเปลี่ยน
    รบกวนถามเท่านี้แหละครับเดี๋ยวถ้าน้องมีปัญหาสงสัยอื่นก็จะรบกวนเรื่อยๆ
    แหละครับ

ด้วยความเคารพอย่าสูง

เล่ย์ มือคีย์บอร์ด แห่ง วงSWING

2. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,927
    89
    0
    เรียนพีJohn ที่เคารพ

ผมใช้ rt 133ครับ ปัญหามีอยู่ว่า
    1.เวลาออกตัวเนี่ยมันมีเสียงดังแก๊งๆใต้รถ มันเกี่ยวกับเพลารึป่าวครับ (ขับออกตัวช้าๆนะครับไม่ได้กระชากอะไร)มันยังดังเลย เวลาถ้าขับไปเรื่อยๆมันก็มีเสียงนะครับแต่ถ้าขับไปได้ระยะนึงมันก็หาย พอจอดดับเครื่องนานๆกลับมาขับอีกที่ดังอีกแระ เกิดจากสาเหตุใดครับ

2.ลูกปืนเพลาราคาประมาณเท่าไหร่ครับ ถ้าเปลี่ยนแล้วอาการในข้อ 1. จะหายไหมครับ

3.เมื่อประมาณอาทิตย์ที่แล้วผมไปเปลี่ยนลูกลอยในถังน้ำมันมาเพราะของเก่ามันน่าจะเสียผมคิดเอาเองนะครับเพราะมันขึ้นไม่ตรงแต่พอเปลี่ยนมาแล้วที่หน้าปัดเข็มมันขึ้นไม่สุดครับเวลาเติมเต็มถังแก้ไขอย่างไรดีครับ ช่างเค้าลองจี้ตรงดูเข็มมันก็ขึ้นไม่สุด มันจูนได้ไหมครับ เกี่ยวไหมถ้าเราไม่ค่อยได้เติมเต็มถังแล้วเข็มมันจะฝืดอ่ะครับ มีวิธีทำให้มันขึ้นตรงไหมครับ

4. รถโต้โย้ต้า โคโรน่า RT133 เครื่อง1800 ซีซี ที่ผมใช้อยู่เนี่ยมันน่าจะกินน้ำมันอยู่ที่กี่กิโล/ลิตรครับ
    พอจะทราบไหมครับ(เอาแบบพี่คาดคะเนก็ได้ครับ )หรือแบบสมัยมันยังเป็นรถใหม่ๆก็ได้ครับ

5.ห้องเครื่องรถเก่าอย่างรถผมนี่เอาไปให้เค้าล้างห้องเครื่องได้ไหมครับเพราะมันสกปรกมากเลย อีกอย่างกลัวเค้าล้างแล้วรถมันพังอ่ะครับเพราะดูมันยุ่งๆยังไงไม่รู้ในห้องเครื่อง ผมเคยล้างที่นึงแล้วน้ำมันเข้าไปขังในหัวเทียนได้ไงไม่รู้ครับจากนั้นผมก็เลยไม่กล้าล้างอีกเลยครับกลัวรถพัง

6. พี่จอนครับ พี่เคยผูกพันธ์กับรถซักคันไหมครับ แบบว่ารักรถคันนี้มากแต่ก็พังบ่อยเหลือเกิน เคยท้อที่จะซ่อมไหมครับ ตอนนี้ผมกำลังประสบปัญหานี้อยู่ อยากจะขายไป แต่ก็รักซะเหลือเกิน เก็บไว้ก็พังบ่อยจัง ซ่อมตรงนี้อ่ะเดี๋ยวตรงนั้นพังต่อเหนื่อยครับบางทีคิดว่าต้องทำใจก็รถเรามันเก่านิมันก็ต้องเป็นอย่างนี้แหละ พี่คิดว่ารถเหมือนมือถือไหมครับแบบว่าเมื่อถึงเวลามันก็ควรจะเปลี่ยนไปสู่สิ่งที่ดีกว่าเมื่อเราพร้อมที่จะเปลี่ยน
    รบกวนถามเท่านี้แหละครับเดี๋ยวถ้าน้องมีปัญหาสงสัยอื่นก็จะรบกวนเรื่อยๆ
    แหละครับ

ด้วยความเคารพอย่าสูง

เล่ย์ มือคีย์บอร์ด แห่ง

ตอบน้องเลเล่

เขียนกระทู้เหมือนตอบจดหมายเลยนะ อิอิ

1. ดังแก๊งค์ ๆ ใต้ท้องแถวเพลามีสองสามอย่าง
    1.1 ตัวกากบาทยอยอาจจะหมุดหลุด ตัวนี้ห้าหกร้อยบาท
    1.2 ตัวตุ๊กตายางเพลากลางอาจจะฉีกขาด ทำให้มันแกว่งเวลาวิ่ง ตัวนี้ไม่น่าเกินแปดร้อยบาท
    1.3 ตัวลูกปืนอาจจะแตก ราคาไม่ทราบเพราะเปลี่ยนนานแล้ว

ลองไล่สามตัวนี้โดยให้ช่างถอดออกมาเช็คดูทั้งเส้น น่าจะจบได้ครับ

2. ตอบแล้วในข้อ 1

3. อาจจะเป็นที่ระบบแผงหน้าปัดในส่วนเข็มวัดรวน วิธีเช็คเราก็เช็คแล้ว ถ้ามันไม่ขึ้นสุด แสดงว่าระบบไฟมีปัญหา แก้ไขได้มั้ย ได้ แต่ต้องถอดไมล์ไปให้ช่างไฟที่บ้านหม้อไล่ไอซีดู หรือไม่ก็ซื้อเรือนไมล์ใหม่

4. กินน้ำมันเครื่องคาร์บู 1800CC.ได้ 8 โล/ลิตร ก็หรูแล้วครับ อยู่ที่ว่าสูบ แหวน หลวมแค่ไหน คาร์บูก็ด้วย ต้องหมั่นเอามาตรวจสอบ เป่ากรองให้ดี ๆ รับรองใช้นาน

5. ล้างได้ครับ พี่ก็ล้างเอง แต่ก่อนล้างต้องเอาถุงพลาสติกหุ้มจุดระเบิดจำพวกคอย จานจ่าย และพวกชุดไฟ รวมถึงสายหัวเทียน กรอง กับคาร์บูด้วย
    การล้างแบบลูกทุ่งสุด ก็ใช้แฟ๊บนี่แหละครับ ล้างรับรองขาวสะอาด แต่อย่าให้มันไปโดนระบบไฟเวลาล้างน้ำเปล่าละกัน ทางที่ดี ใช้ฝอยใยมะพร้าวขัด แล้วใช้ผ้าชุบน้ำเปียกตาม จะดีที่สุดครับ

6. รถทุกคัน ใคร ๆ ที่ซื้อมาก็รักครับ
    ผมทำรถมาเยอะ ถามเพื่อน ๆ ในบอร์ดนี้ได้ หมดตัวเพราะรถเป็นหลาย ๆ แสน รวมๆ กันน่าจะเกือบ ๆ ล้านแล้วมั้ง ตอนนี้เลยพอแล้ว ไม่ทำอะไรแล้ว รกคันเดียวใช้คันเดียว แต่ถ้าคุณคิดว่ารถที่ใช้อยู่มีคุณค่าทางจิตใจก็ใช้ต่อไปเถอะครับ เล่นดนตรีเก็บเงินเดือนละสามสี่พัน ปีหนึ่ง ๆ ก็ได้หลาย ๆ หมื่นแล้ว จากนั้นค่อยบูรณะมันให้สมบูรณ์ วันหลังมีลูกจะได้บอกว่า นี่คือรถที่พ่อทำมากับมือด้วยน้ำพักน้ำแรง ถึงแม้ว่าคันละไม่กี่หมื่น แต่มันก็เป็นความภาคภูมิใจของพ่อ ยังไงพ่อก็อยากให้ลูกทำอย่างที่พ่อทำต่อไป <---- ภูมิใจมั้ยครับ

สังเกตดูคนรวยบางคนสิครับ บ้านมีเบนซ์ บีเอ็ม แต่ยังไม่ยอมขายไอ้เจ้ารถเก่าที่แกขับมาตอนก่อร่างสร้างตัวเลย เพราะมันคืออดีตที่น่าจดจำของแกครับ

แค่นี้แหละ

John <<GooD-oLd-CaR>>

3. lay_swing

lay_swing New Member Member

2
    0
    0
    ขอบคุณมากๆครับสำหรับความรู้ ที่พี่จอนมอบให้และข้อคิดดีๆครับ

4. H U S S A R

H U S S A R New Member Member

61
    0
    0
    ฮือๆ......โดนใจครับ อาการเดียวกันเลย รถ22ปีแต่ขายไม่ลงเพราะเป็นรถของลุงที่เสียไปเมื่อปีที่แล้ว รักลุงท่านนี้มาก เป็นคนดีมีเหตุผล ไม่น่าเชื่อว่าจะเป็นมะเร็งสมองตาย เหล้าไม่แตะบุหรี่ไม่เล่น......แต่รถก็เสียบ่อยเหลือเกิน

มีอาการบิดพวงมาลัยแล้วดังเหมือนกันครับ เค้าบอกเป็นที่หัวเพลา

ขับ 120 สั่นไปหมดเลยไม่กล้าเหยียบอีก น่าช่วงล่างทั้งชุด(โช๊คใหม่)

เครื่องคาร์บู ซดแหลก ยิ่งเหยียบล่ะไม่เหลือ

ไม่มีแอร์(คอมพัง)

ไม่มีกระจกไฟฟ้า

ไม่มีดิสหลัง

ฝุ่นเต็มรถเพราะเปิดกระจกวิ่ง

ถึงแอร์ดีก็ไม่เย็นถึงข้างหลัง...เพราะคอมรั่ว กะว่าเปลี่ยนเครื่องได้คอมใหม่ไปเลย อีกปัญหาคือแอร์เป็นตู้แขวน คอยล์เย็นเล็กๆ พัดลมโบลว์จิ๋วๆ เลยเข้าใจว่าทำไมไม่เย็นฉ่ำ

คอนโซลหน้ากากแอร์ละเอียดแล้ว

ไฟหน้าไม่มีรีเฟล็กซ์(ลอกหมด)ไฟเลยไม่สว่าง

...........แต่ก็ยังรักสุดใจครับ พ่อแม่บังคับให้ขายเมื่อไหร่แอบมานั่งร้องไห้เมื่อนั้น :eek: เกินปายยย

จริงๆแล้วขายไม่ได้ราคาตะหาก (ไม่เกิน5) เลยไม่ขาย กะเอา 5 หมื่นที่จะได้เมื่อขายรถ มาทำรถซะดีกว่า...คิดถูกไม๊เนี่ย

พี่จอห์นมีร้านเพื่อนหรือใครแนะนำเรื่องแปลงคอนโซลรถไม๊ครับ ช่างแอร์บอกว่า"ถ้าอยากได้แอร์แยกตู้แบบใหม่ จะต้องเอาคอนโซลคันอื่นมาเทียบ แล้วเปลี่ยนใหม่หมด......แต่ตรูไม่ทำ เพราะยุ่งยาก"

5. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,927
    89
    0
    มีอาการบิดพวงมาลัยแล้วดังเหมือนกันครับ เค้าบอกเป็นที่หัวเพลา
    น่าจะใช่ครับ เปลี่ยนเพลาทั้งเส้นก้อหาย หรือซ่อมก้อน่าจะใช้ได้หกเดือนขั้นต่ำ

ขับ 120 สั่นไปหมดเลยไม่กล้าเหยียบอีก น่าช่วงล่างทั้งชุด(โช๊คใหม่)
    ลูกหมาก ปีกนก กันโคลง แล๊ก ล้อดุ้ง ฯลฯ ลองเช็คดูทั้งหมดหรือยังครับ

เครื่องคาร์บู ซดแหลก ยิ่งเหยียบล่ะไม่เหลือ
    เป็นธรรมชาติของเครื่องคาร์บูครับ คงต้องเสียตังจูนหน่อยล่ะมั้งครับ

ไม่มีแอร์(คอมพัง)
    คอมพังลูกนึงไม่เกินพันห้าครับ เปลี่ยนได้เลย

ไม่มีกระจกไฟฟ้า
    รุ่นนี้ไม่มีครับ มีก้อคงต้องหาของมาสด้ามาใส่ (ตัวนอก)

ไม่มีดิสหลัง
    แปลงได้ครับ ตรงรุ่นมีขายประมาณ สามสี่พัน

เหมือนกันครับ ผมก้อเปิดวิ่ง (ถ้าวิ่งคนเดียว)

ถึงแอร์ดีก็ไม่เย็นถึงข้างหลัง...เพราะคอมรั่ว กะว่าเปลี่ยนเครื่องได้คอมใหม่ไปเลย อีกปัญหาคือแอร์เป็นตู้แขวน คอยล์เย็นเล็กๆ พัดลมโบลว์จิ๋วๆ เลยเข้าใจว่าทำไมไม่เย็นฉ่ำ
    ตู้แอร์คอยเย็นมันเล็ก พัดลมแปลงใส่มอเตอร์ให้แรงได้ ต้องค่อย ๆ ดูครับ

คอนโซลหน้ากากแอร์ละเอียดแล้ว
    เบิกห้างเท่านั้น

ไฟหน้าไม่มีรีเฟล็กซ์(ลอกหมด)ไฟเลยไม่สว่าง
    ของมาสด้ามีขายครับ หกสองหก ดวงละประมาณหกร้อยถึงแปดร้อยบาท (มือสอง)

...........แต่ก็ยังรักสุดใจครับ พ่อแม่บังคับให้ขายเมื่อไหร่แอบมานั่งร้องไห้เมื่อนั้น :eek: เกินปายยย

จริงๆแล้วขายไม่ได้ราคาตะหาก (ไม่เกิน5) เลยไม่ขาย กะเอา 5 หมื่นที่จะได้เมื่อขายรถ มาทำรถซะดีกว่า...คิดถูกไม๊เนี่ย
    ขายไม่ได้หรอกครับห้าหมื่น เพราะเป็นฟอร์ด ผมขายตัวท๊อปของ 626 GLX ไปปี88-89 ยังได้ห้าหมื่นห้าเอง สภาพสมบูรณ์อีกตะหาก

พี่จอห์นมีร้านเพื่อนหรือใครแนะนำเรื่องแปลงคอนโซลรถไม๊ครับ ช่างแอร์บอกว่า"ถ้าอยากได้แอร์แยกตู้แบบใหม่ จะต้องเอาคอนโซลคันอื่นมาเทียบ แล้วเปลี่ยนใหม่หมด......แต่ตรูไม่ทำ เพราะยุ่งยาก"
    ลองถ่ายรูปมาให้ดูก่อนละกัน อาจจะเปลี่ยนคอนโซลใหม่ไปเลย ตรงรุ่น พอจะหาได้ครับ แต่ราคาไม่แน่ใจครับ

6. H U S S A R

H U S S A R New Member Member

61
    0
    0
    ขอรบกวนถามต่อนะครับพี่จอห์น หากพี่มีข้อมูลของร้านที่ขายอะไหล่รถรุ่นผมกรุณาบอกต่อด้วยครับ:D

น่าจะใช่ครับ เปลี่ยนเพลาทั้งเส้นก้อหาย หรือซ่อมก้อน่าจะใช้ได้หกเดือนขั้นต่ำ

ระหว่างของมือ 2 ซ้ายขวาทั้งยวงชุดละ 3600 กับของเบิกห้างได้แค่หัวเพลา 2 ข้างราคาเดียวกัน 3600 ผมควรเลือกอันไหนครับ

ลูกหมาก ปีกนก กันโคลง แล๊ก ล้อดุ้ง ฯลฯ ลองเช็คดูทั้งหมดหรือยังครับ
    ปีกนกมือ 2 ตอนนั้นบู๊ทกับลูกหมากยังแน่น แต่ซื้อบู๊ทสำรองมาเตรียมไว้แล้วครับ กันโคลงทำให้เกิดปัญหาได้ด้วยเหรอครับเรื่องนี้ผมไม่ทราบจริงๆ แร๊กแปลงเป็นพาวเวอร์ไม่มีปัญหาน้ำมันไม่รั่ว ส่วนล้อไม่ดุ้งครับ

เป็นธรรมชาติของเครื่องคาร์บูครับ คงต้องเสียตังจูนหน่อยล่ะมั้งครับ

จูนเองได้ไม๊ครับ หรือต้องถอดมาล้างด้วย ผมเคยจูนของมอ'ไซค์ครับ

COLOR="Yellow"]
    คอมพังลูกนึงไม่เกินพันห้าครับ เปลี่ยนได้เลย[/COLOR]
    ใช่แล้วครับแต่ปัญหาก็คือตู้ในนั่นแหละ โบลว์จึ๋งนึง มอเตอร์อีกนิดนึง

รุ่นนี้ไม่มีครับ มีก้อคงต้องหาของมาสด้ามาใส่ (ตัวนอก)
    ใช้ของตัวไหนดีครับ สามารถหาของได้ที่ไหน

แปลงได้ครับ ตรงรุ่นมีขายประมาณ สามสี่พัน

ผมถามช่างคนนึงเค้าบอกคิดค่าของ + ค่าแปลง 8 พันครับ ถ้าเรามีของไปให้เค้าใส่ผมว่าเค้าน่าจะคิดถูกลงหรือให้จ้าวอื่นใส่ให้ก็ได้ พี่เจอของที่ไหนครับ รบกวนบอกด้วย

เหมือนกันครับ ผมก้อเปิดวิ่ง (ถ้าวิ่งคนเดียว)

แล้วทำให้ประหยัดน้ำมันด้วย ดีครับ แต่รถผมฝนตกล่ะฝ้าจับกระจก

ตู้แอร์คอยเย็นมันเล็ก พัดลมแปลงใส่มอเตอร์ให้แรงได้ ต้องค่อย ๆ ดูครับ

ใช่ให้ร้านพันมอเตอร์พันให้รึเปล่าครับ ร้านไดนาโมจะทำได้ไม๊ แล้วจะใช้สวิตช์ชุดเดิมได้รึเปล่า

เบิกห้างเท่านั้น
    ข้างละ 2500 ครับ.......ซีดเลย คงต้องเปลี่ยนยกคอนโซล แต่จะใช้รุ่นไหนล่ะ

ของมาสด้ามีขายครับ หกสองหก ดวงละประมาณหกร้อยถึงแปดร้อยบาท (มือสอง)
    ใส่กันไม่ได้ครับ รุ่นผมใช้ของมาสด้า 626 ได้ทุกอย่างยกเว้นไฟหน้า ไฟท้าย กระโปรงหน้าหลัง แต่ก็น่าจับเทียบดู ไปเจอที่ร้านไหนครับพี่

ขายไม่ได้หรอกครับห้าหมื่น เพราะเป็นฟอร์ด ผมขายตัวท๊อปของ 626 GLX ไปปี88-89 ยังได้ห้าหมื่นห้าเอง สภาพสมบูรณ์อีกตะหาก

ลองถ่ายรูปมาให้ดูก่อนละกัน อาจจะเปลี่ยนคอนโซลใหม่ไปเลย ตรงรุ่น พอจะหาได้ครับ แต่ราคาไม่แน่ใจครับ
    ขอบคุณครับ อยากเจอพี่แล้วให้ช่วยวิเคราะห์รถผมจัง เรียนจบเมื่อไหร่มีเงินพร้อมถอยเข้าอู่ทันที ตอนนี้ขอศึกษาล่วงหน้าก่อนครับ ขอบคุณครับ :D

7. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    ซึ๊ง และโดนใจมากๆ เลยอ่ะ จอห์น ไม่นึกว่าจอห์น จะนึกถึงลูกแล้ว อิอิ

8. HUTshop

HUTshop New Member Moderator VIP

513
    12
    0
    หวัดีคับพี่จอร์น----ชอบข้อ 6เนี้ย อ่านแล้วซึ้งมากเลยพี่
    6. รถทุกคัน ใคร ๆ ที่ซื้อมาก็รักครับ
    ผมทำรถมาเยอะ ถามเพื่อน ๆ ในบอร์ดนี้ได้ หมดตัวเพราะรถเป็นหลาย ๆ แสน รวมๆ กันน่าจะเกือบ ๆ ล้านแล้วมั้ง ตอนนี้เลยพอแล้ว ไม่ทำอะไรแล้ว รกคันเดียวใช้คันเดียว แต่ถ้าคุณคิดว่ารถที่ใช้อยู่มีคุณค่าทางจิตใจก็ใช้ต่อไปเถอะครับ เล่นดนตรีเก็บเงินเดือนละสามสี่พัน ปีหนึ่ง ๆ ก็ได้หลาย ๆ หมื่นแล้ว จากนั้นค่อยบูรณะมันให้สมบูรณ์ วันหลังมีลูกจะได้บอกว่า นี่คือรถที่พ่อทำมากับมือด้วยน้ำพักน้ำแรง ถึงแม้ว่าคันละไม่กี่หมื่น แต่มันก็เป็นความภาคภูมิใจของพ่อ ยังไงพ่อก็อยากให้ลูกทำอย่างที่พ่อทำต่อไป <---- ภูมิใจมั้ยครับ

9. John <<GooD-oLd-CaR>>

1,927
    89
    0
    ขอบคุณครับ พี่เอก และฮัท
    พูดจากใจจริงครับ

10. HUTshop

HUTshop New Member Moderator VIP

513
    12
    0
    รถผมเองทุกวันนี้ยังอยู่อู่เก็บเงินทำหัวโตเลยตอนนี้แต่ก็ยอมเพื่อรถ

11. John <<GooD-oLd-CaR>>

1,927
    89
    0
    พอทำเสร็จมันก้อเป็นความภาคภูมิใจของเรานะฮัท

สมัยก่อนตอนพี่เล่น R30 เนี่ย รู้มั้ยว่าหาอะไหล่เหนื่อยแค่ไหน แพงแค่ไหน
    กว่าจะประกอบออกมาเป็นคันนึงเนี่ย พี่แทบบ้า เพราะอะไหล่ก้อแพง หาก้อยาก
    แต่พอทำเสร็จแล้วมันมีความภาคภูมิใจมาก ๆ ว่า นี่คือรถที่ทำมากับมือ

ลองคิดแบบนี้นะ ทำรถสบายขึ้นเยอะ อิอิ

12. HUTshop

513
    12
    0
    จิงอย่างที่พี่จอร์นบอกฮะ...เดี๋ยวทำเสร็จแล้วจาเอารูปมาให้ชมน่ะคับพี่จอร์น

13. John <<GooD-oLd-CaR>>

1,927
    89
    0
    โอเคครับ ฮัท รอดูอยู่ครับ :)

14. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18

ผมก้อเริ่มจะหมดแล้วเหมือนกันครับ แต่ทำไงได้ก้อใจมันรักอ่ะ

15. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    ผมอ่านแล้วได้ข้อคิดดี ๆ จากพี่จอร์นมากครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้