ปัญหาเล็กๆน้อยๆที่กินประสาทผมไปทีละนิด ช่วยด้วยครับ

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย l3estZ, 19 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. l3estZ

l3estZ New Member Member

27
    0
    0
    คือว่าต้นเหตุของปัญหาเกิดมาจาก การที่ ฐานโฟมสามชิ้นที่วางอยู่กับล้ออะไหล่ที่ใต้แผ่นไม้ฝากระโปรงหลังอ่ะครับ เวลารถวิ่งมันก็เกิดอาการเสียดสีกันของโฟม ใครพอมีวิธีแก้บ้างครับ ผมประสาทจะกินแล้วอ่ะ
    ขอบคุณครับ

2. CaSaNoVa

CaSaNoVa New Member VIP

334
    7
    0
    ผมรื้อออกหมดแล้วครับ 555+

ทางแก้คือใช้เศษผ้าบางๆ ตัดแล้วแปะกาวตามสันโฟมก็ใช้ได้ครับ
    เวลามันสีกันจะไม่มีเสียง ลองดูครับ

3. l3estZ

27
    0
    0
    ขอบคุงมากครับ แต่ว่าลองแล้วก็ยังไม่หายอ่ะ ยังมีเล็ดลอดออกมาบ้าง
    ถ้าจะต้องรื้อออกหมด แล้วล้ออะไหล่ก็ต้องเอาออกด้วยอ่ะสิครับ

มันมีฐานรองแบบที่ไม่ใช่โฟมหรือป่าวครับ

4. Es_SilvEr

Es_SilvEr New Member Member

10
    0
    0
    ทำได้ครับ ไปร้านเครื่องเสียง ให้เขาเอาโฟมออก แล้วตีแผงไม้ ใส่แทน เพิ่มความแข็ง...แรงไปในตัวด้วยครับ :D

5. l3estZ

27
    0
    0
    มันจะหนักขึ้นเยอะมั้ยครับถ้าทำแผงไม้ใหม่

6. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    ผ ม ว่ า เ ปิ ด เ พ ล ง ดั ง ขึ้ น อี ก นิ ด

ก้ อ ม ะ ด้ า ย ยิ น แ ล้ว คั บ อิ อิ

7. @blue_sky@

@blue_sky@ New Member Member

119
    0
    0
    :D:D เห็นด้วยอย่างยิ่งค้าบ ;);)

8. Es_SilvEr

Es_SilvEr New Member Member

10
    0
    0
    มันเป็นแผ่นไม้อัดครับ ที่เขาใช้ตามร้านเครื่องเสียง ทำตู้ หรือ ตีแผงหลัง มีความหนาประมาณ 1 cm.- 2 cm. น้ำหนักไม่มากครับ แค่ทำ แผ่นรองแทนของเดิม หลังไม่ห้อยแน่นอนครับ ได้ความแข็งแรงและเงียบ ;)

9. l3estZ

27
    0
    0
    มีใครเคยไปทำมาแล้วบ้างมั้ยครับ ช่วยลง รูปเป็นตัวอย่างให้ดูทีนะครับ ขอบคุณมากครับ

10. jack_kazoku

jack_kazoku New Member Member

15
    0
    0
    เอาออกก็ได้ถ้าไม่ได้ใส่อะไร

11. Khing_CR

Khing_CR New Member Member

205
    11
    0
    เอาไปหุ้มผ้าก็ได้ครับ....ง่ายดี

12. Khing_CR

Khing_CR New Member Member

205
    11
    0
    ไม่งั้นก็ให้ร้านที่ทำเบาะทำเป็นฟองน้ำก็ได้ครับ...

13. l3estZ

27
    0
    0
    ทำแทนที่โฟม หรือ ทำให้วางกั้นโฟมอ่ะครับ

14. louis_car

louis_car New Member Member

132
    7
    0
    หุ้มเบาะครับ เอาโฟมไปให้เค้าทำตาม ออกมาแบบทรงโฟมเลย ไม่ใช่หุ้มที่กั้น เบาะสีกันก็ไม่น่าจะมีเสียงแล้ว

15. l3estZ

27
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ จะลองเอาไปทำดู

16. khanoon21

khanoon21 New Member Member

168
    24
    0
    เสียงมันเป็นยังไง
    ถ้าเสียงดังแอ่ดๆขณะขับสาเหตุไม่ใช่มาจากโฟมหรอก
    ของผมดังแอ่ดๆคิดว่าโฟมเหมือนกันเลยยกลงแล้วก็ขับ
    เสียงยังมีอยู่วันนั้นไปติดค้ำหลังเลยทราบว่ามันมาจาก
    เบาะหลัง Es มีน็อตยึดเบาะหลังแค่2ตัว และถ้าพลาสติกรอง
    ล็อคหลุดด้วยยิ่งดังเข้าไปอีก
    แก้ปัญหาคือ
    ตรวจสอบพลาสติกรองล็อคแล้วก็ยึดน็อตเพิ่มที่เบาะอีก 2ตัว
    บริเวณด้านล่าง เสียงหายไปแล้วครับ

17. l3estZ

27
    0
    0
    อ่อ ครับ เด๋วต้องลองไปเช็คดูก่อนนะครับ ขอบคุณมากครับ

18. บอยcivic

บอยcivic New Member Member

444
    2
    0
    เอาออกไปลยครับ ง่ายๆๆ ไม่เสียตัง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้