ถอดไฟท้ายยังไงครับ

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย kobon, 18 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kobon

kobon New Member Member

86
    3
    0
    ใครเคยเคยถอดบ้างครับ แนะนำหน่อยครับ

2. Mor

Mor New Member Member

406
    27
    0
    ต้องถอดกันชนครับ แล้วจัดการน๊อตตามที่ยึดต่างๆ

3. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    ขั น น๊ อ ต ข้ า ง ใ น ตั ว ร ถ ถ ก่ อ น แ ล้ ว ค่ อ ย ถ อ ด กั น ช น คั บ

4. civicy_art

civicy_art New Member Member

356
    23
    0
    ไม่ถอดกันชนออกก้อได้คับ

เอามือร้วงเข้าใต้กันชนก้อได้คับ

5. kobon

kobon New Member Member

86
    3
    0
    ขอบคุณทุกท่านครับ

6. ahingrace

ahingrace New Member Member

467
    54
    0
    ถ้าถอดกันชนหลัง..
    1.ถอดน๊อตที่บังโคลน+บังโคลนล้อ
    2.เปิดฝาท้าย..จะเห็นร่องทางน้ำไหลของไฟท้าย
    จะเห็นฝาครอบพลาสติกดำๆ 2 ฝั่ง แกะออกจะเห็นน็อต ขันออกด้วยปะแจเบอร์ 10
    3. ค่อยๆดึงกันชนออกอย่างใจเย็นน่ะ
    4. แกะส่วนที่บังชุดไฟท้าย(ภายในกระโปร่งท้ายแกะหมุนตัวกลิ๊ปล็อคด้านล่ะ 2 จุด
    หรือเปิดคู่มือก็ได้ครับ..เพื่อความสะดวกรื้อชุดแผ่นรอง+โฟมออกก็ได้จะได้สะดวก)
    5.เมื่อเปิดแผ่นสักกะหลาดออกแล้วเห็นน็อต 3 ตัวขันออกด้วย เบอร์ 8 .(ดึงชุดสายไฟออกด้วยน่ะ
    ไฟเลี้ยวไฟถอย..ชุดแผงทับทิมน๊อต 3 ตัวแยกกับชุดไฟท้าย(ส่วนฝากระโปร่งหลัง) .อ้อเวลาถอดระวังหน่อยน่ะเพราะใต้ฐานชุดไฟท้ายมันมีน๊อตอีก 3 ตัว หัวสี่แฉก 1 น๊อตเบอร์ 10
    2 ตัวเวลาถอดให้ถอดชุดนี้ก่อนหลังจาก..เมื่อดึงกันชนแล้วครับ..แล้วค่อยไปถอด น๊อต 3 ตัวใน
    ตรงชุดปลั๊กไฟข้างในแล้วคอยเอามือจับด้วยล่ะเพราะมันร่วงทันทีเดี๋ยวหล่นแตกไม่รู้น่ะ
    แล้วใต้กันชนมีน๊อตกลิ๊ปตรงกลางขอบล่างอีก 2 ตัวด้วยน่ะก้มลงไปจะเห็นอยู่ขอบๆเลย
    ปากทางออกท่อไอเสียช่วงกลางน่ะ
    ไปลองดูครับ

หากไม่อยากถอดกันชนหลังต้องมุดไปใต้ท้องรถ(กันชน) ก็มองขึ้นไปริมซ้าย-ขวา
    จะเห็นน๊อต 3 ตัวที่ว่า
    คือ 1 น๊อตหัว 4 แฉกกับ น๊อตเบอร์ 10 (2 ตัว) แต่ก็ต้องถอดน๊อตชุดบังโคลนก่อนอยู่ดี

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้