ข้อคิดเตือนใจ...ระวังไว้ไม่เสียหลาย

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย ahingrace, 17 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ahingrace

ahingrace New Member Member

467
    54
    0
    ขอใบรับรถจากอู่ทุกครั้ง เอารถไปซ่อม ... อย่าลืมขอใบรับรถด้วย ระวังตกเป็นจำเลยที่ 2

เรื่องมีอยู่ว่า........ลุงของผมได้เอารถไปซ่อมเครื่องยนต์ที่อู่แถวๆถนนสุขาภิบาล 1......ทางอู่ บอกว่าต้องใช้เวลา ประมาณสามวันจึงจะซ่อมเสร็จ ด้วยความไว้วางใจ ลุงของผมจึงได้ทิ้งรถโดยทางอู่ไม่ได้ออกใบรับรถไว้ให้......
    ปรากฎว่าวันรุ่งขึ้นมีเจ้าหน้าที่ตำรวจมา

ที่บ้าน บอกว่า ช่างที่อู่เอารถออกไปขับแล้วชนคนตาย

และช่างได้หลบหนีไปทางอู่ก็ไม่ยอมรับผิดชอบโดยอ้างว่า

ช่างคนนั้นขโมยรถออกไปขับเอง

ทางอู่ไม่เกี่ยวข้อง.ใดๆทั้งสิ้น......ตำรวจก็พยายามจะเชิญ

ตัวลุงไปที่โรงพัก...เพราะลุงของผมเป็นเจ้าของรถ แม้ว่าจะไม่ต้องรับผิดชอบในทางคดีอาญา.....แต่ในทางแพ่งแล้ว ลุงต้องเป็นผู้รับผิดชอบ แม้ว่าลุงของผมจะบอกว่าไม่รู้เรื่องเพราะเจตนาของลุงเพียงต้องการ
    เอารถไปซ่อมเครื่องยนต์เท่านั้น

ทำไมต้องมารับผิดชอบกับเหตุการณ์นี้........ทางตำรวจขอดูหลักฐาน
    ใบรับรถของอู่ ที่เอารถไปซ่อม แต่ปรากฎว่า ไม่มีหลักฐาน

เพราะเห็นว่าเป็นอู่ที่เชื่อใจกัน และใช้บริการอยู่เป็น ประจำ

จึงไม่ได้ขอใบรับรถจากอู่ ตำรวจบอกว่าในเมื่อลุงของผมไม่มีหลักฐานในการเอารถไปซ่อม จึงต้องรับผิดชอบกับเหตุการณ์ในครั้งนี้และ นำตัวลุงผมไปที่โรงพักเพื่อเจรจาค่าเสียหายกับพ่อแม่

ของผู้ตาย ในครั้งแรกพ่อแม่ของผู้ตายได้เรียกค่าเสียหาย

เป็นเงินสูงถึง 500,000 บาท

แต่ลุงผมบอกว่า ถ้าเรียกเงินสูงขนาดนั้นคงไม่มีปัญญาหามาให้แน่ ๆ จึงได้ต่อรอง และได้เล่าเหตุการณ์ต่างๆที่ผ่านมาให้กับพ่อแม่ของคนตายฟัง
    ทางตำรวจก็ช่วยไกล่เกลี่ยให้เพราะเห็นว่าลุงไม่รู้เรื่องจริงๆแต่ต้องมารับผิด
    ชอบกับเหตุการณ์ ที่เกิดขึ้น ทางพ่อแม่คนตายจึงยอมลดเงินลงมาเหลือ 200,000 บาท เหตุการณ์ต่าง ๆจึงยุติลง

หวังว่าเหตุการณ์นี้คงเป็นอุทธาหรณ์ให้แก่เพื่อน ๆ ทุกคนไม่มากก็น้อยนะครับ :eek:

อ่านแล้ว..ก็เก็บไว้ประดับความรู้ระวังไว้ก็ไม่เสียหายจริงมั๊ย!!!:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 มกราคม 2008
  2. Lee_ES

Lee_ES New Member VIP

517
    19
    0
    เสียใจด้วยคับ กับคุณลุงพี่หนึ่ง

3. May_Outlaw

May_Outlaw New Member Member

50
    0
    0
    เสียใจด้วยนะครับ แต่ผมก็ยังมองไม่เห็นช่องทางทางกฎหมายว่า คู่กรณีใช้สิทธิเรียกร้องทางแพ่งกับลุงพี่หนึ่งได้ไงอ่ะ ลุงของพี่ไม่ได้เป็นผู้ทำละเมิดนี่นา ตำรวจมั่วนิ่มอ่ะเป่าคับ แต่ยังไงก็ขอใบรับรถไว้เป็นการดีครับ เพื่อเป็นหลักฐานรับรองว่า ทางอู่เป็นผู้ครอบครองรถอยู่

ปล.ในเบื้องต้นผู้เสียหายก็เรียกค่าเสียหายตามพรบ. คุ้มครองผู้ประสบภัยฯ ได้นิ

4. pom_es04

pom_es04 New Member Member

237
    45
    0
    กำ.......................เสีย ใจ ด้วย ครับ พี่ หนึ่ง

5. soda_get

soda_get New Member Member

447
    52
    0
    ขอบคุณครับ เป็นอุทาหรณ์ เลยครับ

6. @blue_sky@

@blue_sky@ New Member Member

119
    0
    0
    เสียใจด้วยค้าบ...แย่จังเลยอ่ะ

7. momo0101

momo0101 New Member Member

182
    19
    0
    - ขอบคุณนะคับ
    - เสียใจด้วยคับกับเหตุการ นี้ คับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 มกราคม 2008
  8. tui013

tui013 New Member Member

1,777
    238
    0
    เสียใจด้วยนะครับกับคุณลุงของพี่หนึ่ง....

9. eskop

eskop New Member Member

4
    0
    0
    ตามกฎหมายแล้วลุงคุณไม่ต้องรับผิดชอบครับเพราะไม่ได้ครอบครองและควบคุมยานพาหนะเลย..คนครอบครองคืออู่รถเพราะลุงคุณส่งมอบให้อู่ซ่อมและผู้ควบคุมก็คือช่างที่แอบเอารถไปขับ...เป็นผมให้เขาฟ้องแล้วนำสืบให้ได้ว่าเราเอารถไปซ่อมก็หลุดแล้ว

10. eskop

eskop New Member Member

4
    0
    0
    โดยการนำสืบก็ไม่ต้องมีใบรับรถมาสืบใช้คำให้การของเจ้าของอู่ว่าเราเอารถไปซ่อมจริงหรือใครก็ได้ที่รู้เห็นว่าเราเอารถไปซ่อม...และกรณีที่เราต้องจ่ายเงินไปก็สามารถไล่เบี้ย(เรียกเอากับช่างที่เป็นคนขับ)ได้..เพราะเราไม่ได้ทำผิดใดๆ...
    ปล..อย่าไปยอมครับ..เชื่อผมสู้ได้

11. ahingrace

ahingrace New Member Member

467
    54
    0
    ขออภัยอย่างแรง..มีปัญหากับเน็ทครับ คือเรื่องของเพื่อนเค้า POST มาให้ผมอ่าน..เห็นว่ามีประโยน์ไม่มากก็น้อยจึงเอาเล่าสู่กันฟังครับ
    ขอโทษด้วย...

12. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    อู่ นี้ ไ ม่ มี ค ว า ม รั บ ผิ ด ช อ บ เ อ า ส ะ เ ล ย

13. เดิม ๆ 328

เดิม ๆ 328 New Member Member

117
    6
    0
    ถ้าเป็นผมนะ ไม่จ่ายหลอกครับ ไม่มีปัญญาจะจ่าย ตั้ง 2 แสน

14. ninekeng

ninekeng New Member Member

897
    70
    0
    เป็นกำลังใจให้คุณลุงนะครับ เพื่อนๆก็ควรระวังกันไว้นะครับ

15. lekPower

lekPower New Member Member

12
    0
    0
    :(
    ..

16. boy_rx_7887

boy_rx_7887 New Member Member

742
    86
    0
    เสียใจด้วยนะครับกับคุณลุงพี่หนึ่ง

17. SuNsHirO !!

SuNsHirO !! New Member Member

62
    5
    0
    เสียใจด้วยครับ

สู้ ๆ ครับ

18. nit _es

nit _es New Member Member

53
    7
    0
    บทเรียนราคาแพง

19. Pug_Saba A da

Pug_Saba A da New Member VIP

285
    14
    0
    แย่จัง เสียใจด้วยครับ จะจำไว้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้