เรื่องแบตครับ

การสนทนาใน 'Toyota Crown Thailand' เริ่มโดย bobby22, 18 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bobby22

bobby22 Guest

0
    0
    0
    รถผม ms133 1j ติดแกส เวลาสตาร์ทตอนเช้าติด ครับ แต่ถ้าจอดแล้วดับเครื่องเนี่ย จะสตาร์ทไม่ได้อ่ะครับ เหมือนแบตจะหมด
    แบตเพิ่งเปลี่ยนได้ไม่ถึงเดือนเลยครับ ใครเคยเจออาการแบบนี้บ้างครับ ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรครับ

2. pcman

pcman Guest

0
    0
    0
    น่าจะเป็นอาการปกติของรถใช้แก้ส ผมใช้วิธีสตาร์ทน้ำมันก่อนช่วยได้

3. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    แล้วถ้าสลับจาก การสตาร์ทด้วยแก๊ส เป็นสตาร์ท ด้วยน้ำมันมีปัญหาไหมคับ อาการที่บอกว่าเหมือนแบตจะหมด เป็นแบบไหนคับ สตาร์ทอืด มอเตอร์ไม่มีกำลังหมุน ถูกต้องไหมคับ สาเหตุเกิดได้หลายปัจจัยคับ บางทีรถใช้แก๊ส ถ้าเดินท่อน้ำเข้าหม้อต้มไม่ถูก หม้อต้มอาจเป็นน้ำแข็ง ทำให้สตาร์ทไม่ติดได้เหมือนกัน อีกอย่าง ถ้ากระแสไฟในหม้อแบตเตอรี่อ่อน ถ้าสตาร์ทด้วยแก๊ส ก้อไม่ติดเหมือนกันคับ

4. tha79

tha79 New Member Moderator

737
    0
    0
    พี่เอกสุดยอดเลย รู้เยอะจัง

5. bobby22

0
    0
    0
    คือเป็นทั้งน้ำมันและแกสครับ มันเหมือนว่ามอเตอร์ไม่มีแรงน่ะครับ แบตเพิ่งเปลี่ยนเมื่อต้นเดือนเองครับแต่ถ้าจอดไว้ข้ามคืนแล้วเช้ามาสตาร์ทติดครับในครั้งแรกแต่ถ้าดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่ มีอาการเหมือนเดิมเลยครับ

6. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    อ้อ น่าจะเหมือนรถผมเคยเป็นคับ ทีแรกก้อนึกว่าแบตเสื่อม ก้อ งง อยู่เพราะแบตเพิ่งเปลี่ยนเหมือนกัน แต่วัดกระแสไฟได้แค่ 10V. ตอนแรกก้อคิดว่าแบตเสื่อม แต่ไม่ใช่ ไฟชาร์จ ก้อมีมา แต่ที่กระแสไฟในแบตอ่อน เพราะเราใช้กระแสไฟมากตอน ลากมอเตอร์สตาร์ท งมเข็มอยู่สองวันเต็มๆ 555 ทั้งใส่รีเลย์ช่วยสตารท์ ไล่เปลี่ยนรีเลย์ กันขโมยจากของจีนเป็น Bosch เพราะคิดว่ารีเลย์ เสีย เลยตัดสตาร์ท ปรากฏว่าไม่ใช่ ลองขั้นตอนสุดท้าย ถอดมอเตอร์สตาร์ท มาเช็ค เจอเลยคับ ทุ่นเป็นรอยสึก (มากด้วย) ทำให้สตาร์ทไม่ติด ในที่สุดก้อต้องมาจบที่อู่ คริๆๆๆ

7. OrNaJa

OrNaJa New Member Member

38
    0
    0
    อาการใกล้เคียงกับผม แต่ของผมเป็นที่ได ไปอู่ชัยรุ่งเรือง ให้ช่วยจัดการ จบ

8. bobby22

0
    0
    0
    ขอบคุณทุกท่านนะครับที่ให้คำตอบอย่างต่อเนื่อง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้