สอบถาม ... ว่ากันด้วยเรื่องเกจ์วัด AIR/FUEL กับเครื่องยนต์ติดแก้ส !!!

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย abadahey, 11 ตุลาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    สอบถาม ... ว่ากันด้วยเรื่องเกจ์วัด AIR/FUEL กับเครื่องยนต์ติดแก้ส !!!

จำเป็นมั้ยครับ ถ้ามีจะทำให้การจุนแก้ส ง่ายขึ้นเนียน ขึ้น แม่นขึ้น สังเกต อาการง่ายขึ้น
    แก้ส หนาไป บางไป ใช่หรือป่าวครับ

แบบ ธรรมดา กับ wideband ต่างกันขนาดไหน สำคัญต่อความแม่นยำมากน้อยแค่ไหน

สมควร น่าจะต้องมีหรือไม่ครับ และ ที่คุ้มค่า ควรจะเลือกของอะไร ครับ
    รบกวนด้วยครับ :rolleyes::rolleyes::rolleyes:

แอบชอบ หน้าตาแบบนี้ :cool::cool::cool:

2. Excited Rider

Excited Rider Member Member

576
    2
    18
    ปกตินี่มันใช้กับพวกใช้น้ำมันธรรมดาไม่ใช่เหรอครับ
    แต่ถ้าใช้กับพวกติดแก๊ส น่าจะต้องแปลงๆเอาน่ะครับ ผมว่า
    เพราะตอนนี้ผมก็จะลงเกจจ์ตัวนี้อยู่เหมือนกัน
    แต่เป็นของออโต้เกจจ์อ่าครับ แบบเข็มธรรมดา

แต่ตัวนี้ค่าที่ถือว่าสมบูรณ์ที่สุดเวลาเครื่องเดินเบาก็คือ 14 ครับ สำหรับน้ำมัน
    แต่ถ้าเป็นแก๊สนี่ไม่แน่ใจครับ ต้องรอผู้รู้(กว่า)มาช่วยครับ อิอิ

3. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ถามว่าจำเป็นมั้ย ไม่จำเป็นครับ(ไม่จูนทุกวันนะหมายถึงใช้งาน ถ้าจูนน่ะจำเป็น) แต่มีเเล้วดีมั้ยดีครับ

4. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    ครับ อีกอย่าง เจ้าตัวกล่อง ควบคุมระบบแก้ส ของผม เป็นของ วิศวกรไทย (ซูโม่) ซึ่ง หน้าตา ก็ ค่อนข้าง งง เลย
    ตอนนี้ มีสายโปรแกรม ได้ ลองจูนเองบ้าง นิดหน่อย แต่ ก็ ไม่ ยังไม่ชัวร์ เลย
    ถ้ามีเจ้าตัวนี้ จะง่ายขึ้นมั้ย เหอ ๆ

5. sumruay

sumruay New Member Member

205
    0
    0
    รถผมใช้มิกซ์ TOSAKI อ่ะครับ ไม่ใช่หัวฉีด

สองปีก่อนตอนไปติด เจ้าของร้านมิกซ์เค้าก็จูนด้วย AF ไวด์แบนด์ ให้ด้วย ก็โอเคแล้วล่ะครับ ทีเดียวพอ ไม่ต้องจูนอีก

เดินเบา 1 แลมป์ด้า เร่ง 0.8-0.9 แลมป์ด้า

6. Athens Nismo

Athens Nismo New Member Member

1,128
    181
    0
    มาแอบดูหน่อย ถ้าช่วยให้จูนแก๊สง่ายขึ้น จะไปจัดบ้าง.,

7. abadahey

2,753
    16
    38
    นั่น สิครับ จะได้รู้ ง่ายขึ้นว่า ถึงจุดไหน ที่จะ เต็มประสิทธิภาพของมันที่ สุด ฮ่าๆ เกี่ยวมั้ยนี่

8. HeartBanDit

HeartBanDit New Member Member

374
    170
    0
    อันนี้ของแบบ narrow band

ส่วนของ wideband มีเป็น file แนบ ไม่ได้

ในทางอุดมคติ ก็ ต้องจูนให้ได้ 1 แลมด้า ทุกความเร็วรอบเครื่อง มีโหลด ไม่มีโหลด

แต่ในทางปฏิบัติ ก็ คงต้องจูนให้ได้ใกล้เคียง ที่สุด เพราะ อาจจะมีบางช่วงของความเร็วรอบเครื่องที่อาจจะต้องการมากกว่าหรือน้อยกว่า 1 แลมด้า ได้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้