น้องใหม่มีปัญหาครับ ขอถามผู้รู้หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย บุคคลทั่วไป, 28 เมษายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
    ้่รถผมเป็นเกียร์ auto เวลาเข้า R แล้วมันไม่ถอย D บางทีก็ไม่ไปข้างหน้า เข้าเกียร์ยากมากครับ เปิดน้ำมันเกียร์มาดู เป็นสีนมเย็นเลยครับเหมือนจะมีน้ำเข้าไป มันจะเกี่ยวกันหรือป่าว แล้วต้องทำยังไงบ้างครับ ช่วยหน่อยครับ ขอบคุณครับ

1. เป็นรุ่น sunny super saloon ครับ

2. B14er

B14er New Member Member

526
    224
    0
    เกี่ยวกันแน่นอนครับ รีบถ่ายน้ำมันเกียร์ด่วน

ถ้าโชคดีเกียร์ยังไม่เสียก็ดีไปคับ เอาใจช่วย :)

3. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ตามๆ กันไปครับ รีบเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ด่วน ก่อนที่เกียร์จะกลับบ้านเก่านะคร๊าบ

4. ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยเเนะนำครับ ผมจะรีบเปลี่ยนด่วนๆเลยครับ

5. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    หม้อน้ำและออยคูลเลอร์รั่วเข้าหากันครับ ที่หม้อน้ำสำหรับรถเกียร์ออโต้จะมีออยคูเลอร์อยู่ด้วย
    วิธีแก้ ขอแนะนำให้เปลี่ยนหม้อน้ำสำหรับรถเกียร์ออโต้ ครับ ลูกใหม่ หรือจากเชียงกงก็ได้

6. DK2318

DK2318 New Member Member

37
    1
    0
    ถูกต้องครับ เพราะเมื่อ4 เดือนที่ผ่านมาออยคูลเลอร์รั่ว ทำให้น้ำเข้าไปในห้องเกียร์ ไหลเหวียนกันอยู่ระหว่างหม้อน้ำ
    กับห้องเกียร์ เป็นสีชานมเลยครับ แถมตอนนั้นรถกำลังวิ้งอยู่ด้วย ความร้อนขึ้นแบบไม่ทันตั้งตัวเลยครับ เสียงท่อ
    ยางระเิบิด บุป...แล้วก็นิ้งสะนิด พอดีเสียใกล้ๆๆกับอู่พอดี ก็เลยให้ซ้อมไปซะ ต้อง ถอดหม้อน้ำไปล้างทำความ
    สะอาดใหม่เปลียนออยคูเลอร์ใหม่แบบทองเหลือง เบ็ดเสร็จ 1500 บาท ยังไม่จบ คราวนี้ต้องมาตัดสินใจว่าจะยกเกียร์
    ใหม่หรือ ลองถ่ายน้ำมันเกียร์ดู ผมเลยตัดสินใจ ลองถ่ายน้ำมันเกียร์ดูครับ ถ่ายไปหมดประมาณ4เที่ยวรถผมก็ยังไม่สามารใส่เกียร์วิ้ง
    ได้เลยถ่ายไปเรื่อยๆๆรวมๆๆแล้ว 10 กว่าเที่ยว สีน้ำมันเกียร์เริ่มดีขึ้น และก็ดีขึ้น แล้วก็ถึงขั้นตอนการลองรถครับ
    สรุปว่าเกียร์ไม่พัง 1234ได้หมด แต่จะมีปัญหาตอน3ไป4ครับมันจะลากยาวขึ้นมานิดๆๆครับแล้วค่อยไป4 ช่างบอกว่าหน้าจะเป็นที่
    แผ่นครัชด้วยแล้วละคงจะเป็นตอนที่น้ำเข้า ช่างบอกให้ใช้ไปก่อน รอให้เป็น มากกว่านี้แล้วยกเกียร์ใหม่เลย แต่ผมขออย่าพึ้งเป็น
    ตอนนี้เลย จนแล้ว.......

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้