ช้วยด้วยครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย DK2318, 21 พฤษภาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. DK2318

DK2318 New Member Member

37
    1
    0
    หลังจากที่เคยถามพี่ๆๆไปว่าหน้าปัดน้ำฝนไม่ทำงาน ทำไงดี เมื่อวานไปซ่อมมาแล้วครับ แต่ว่างานงอกเลยครับ
    คือ ช่างบอกว่ามอเตอร์ผมเสีย เค้าเลยถอดมอเตอร์ออกไปซ่อม พอซ่อมเส็รจ ช่างก็เอามาใส่เหมือนเดิม
    หลังจากนั้นช่างก็ลอง เทสดู ปรากฏว่าไม่ทำงานครับ เค้าบอกว่าไฟสองและสามไม่จ่ายมา งงครับ
    เค้าเลย ลื้อและถอดสายไฟใต้คอนโซนออกมาเช็ค แล้วก็ทำอะไรไม่รู้เกียวกับระบบไฟรถผม จนไฟโชว์
    ที่หน้าปัด ไม่ติดเลยครับ ที่ไม่ติดนะครับ คือ ไฟโชว์ น้ำมันเครื่อง ที่เป็นรูปตะเกียง และก็ ไฟโชว์เกียร์ และ
    ก็ ไฟเลียว ไฟหน้า ง่ายๆๆครับทั้งระบบเลย จนทำให้รถผมสตาร์ไม่ติดเลยครับ รถผมใช้งานมาอยู่ดีๆๆ
    มาซ่อมแค่ที่ปัดน้ำฝนเท่านั้นเอง ช่างเค้าบอกว่า ขอรถผมไว้สักคืนหนึง จะเช็คกล่องไฟ กล่องไฟอาจเสีย
    ผมบอกว่าจะเสียได้ไง รถผมใช้มาอยู่ดีๆๆ พอคุณถอดสายไฟใต้ ตู้คอนโซนระบบไฟตัดหมดเลยที่มีโชว์
    ก็แค่ ไฟโชว์ เครื่อง เท่านั้นเอง เค้าบอกว่า จะไปตาม ช่างที่เก่งด้านกล่องไฟมาโดยเฉพาะ ถ้าเสียเพราะผมเค้าจะรับ
    ผิดชอบให้ งานงอกเลยครับ แค่ที่ปัดน้ำฝน จนรามไปถึง ระบบไฟรถผมทั้งขันเลย แล้วอีกอย่างครับ เค้าบอกว่าถ้า
    กล่องเสียเค้าจะเอาไปซ้อมให้ โห แล้วงี้มันจะกลับมาเหมือนเดิมไหมครับ เซงเลยครับ ช่างมั่วมากๆๆ
    แล้วเอาป้ายมาติดว่าไฟฟ้ารถยนต์ ผมควรทำยังไงดีครับ ถ้าได้รถกลับมาแล้วแต่ไม่เหมือนเดิม นอนไม่หลับเลยครับ
    เมื่อคืน แถมต้องหยุดงาน ไปดูช่างมันซ่อมรถผมอีก

2. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    ยังไงก้อต้องให้ทางอู่รับผิดชอบอ่ะค้าบ

ที่จิงมอเตอร์พังไปซื้อมือสองเชียงกงมาใส่ก้อได้นะค้าบ

เอาใจช่วยค้าบ

3. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    ยังไงก้อต้องให้ทางอู่รับผิดชอบอ่ะค้าบ

ที่จิงมอเตอร์พังไปซื้อมือสองเชียงกงมาใส่ก้อได้นะค้าบ

เอาใจช่วยค้าบ

4. B14er

B14er New Member Member

526
    224
    0
    เข้าใจความรู้สึกเลย

เอาใจช่วยละกันครับ

5. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    งานหยาบมากๆ ไม่เป็นไรลองดูก่อนคับ ถ้าใช้ได้เหมือนเดิมก็ไม่เป็นไรครับ แต่ถ้าจะซ่อมระบบไฟอย่ากลับไปอู่นี้เลยครับ

6. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    ขอชื่อร้านด้วยครับ จะได้ระวังไว้

7. DK2318

DK2318 New Member Member

37
    1
    0
    ขอบคุณทุกท่านมากครับ เมื่อตอนบ่ายไปรับรถมาครับ แต่จะเล่าอะไรให้ฟังก่อน คือวันนี้ผมวนไปที่ร้านซ่อมรถทั้งหมด 2 รอบ
    รอยแรกตอน สีโมงเช้า ผมถามเค้าว่าไหนละช่าง ไฟที่จะมา เค้าบอกว่ามาบ่ายๆๆ ผมก็เลยถามเค้าว่า ช่างที่จะมาอยู่ที่ไหน
    เค้าบอกว่า คลอง 2 มาบ่ายๆ โอเคผมก็กลับ ผมไปอีกรอบหนึงตอน บ่ายสามโมง ไม่เห็นช่างที่จะมาเลยเห็นแต่ช่าง2พ่อลูกงมกันอยู่เลย
    ผมเลยเข้าไปถามว่าเป็นไงรถผม เค้าบอกว่า เส็รจแล้ว กำลังประกอบอยู่ ผมเลยถามว่ามันเป็็นอะไร เค้าบอกว่า ลูกชายเค้าไปถอดสาย
    กราวแล้วตอนใส่ลืมใส่กลับมันเลยใช้ไม่ได้ ( จริงแบบที่ช่างพูดหรือเปล่าครับ) ส่วนมอเตอร์ปัดน้ำฝนก็ใช้ไม่ได้เหมือนเดิมครับเค้าบอกว่าเสีย
    สรุปง่ายๆๆซ่อมไม่ได้ แถมเก็บตังผมอีก700ร้อย เช็ครถแล้วทุกอย่างโอเคครับ แต่ปัญหารอบเครื่องตกกลับมาอีกแล้วครับถ้าปิดแอร์วิ้ง
    รอบจะตกลงมาจนจะดับทันที่เลย เหนือยครับเอารถกลับมาบ้านก่อนตั้งหลักก่อนหาร้านที่ชั่วๆๆก่อ
    ร้านนี้อยู่แถวอยุธยา อ.อุทัยครับ ร้านเขียนป้ายไว้ว่า ไดนาโม แอร์ ไฟฟ้ารถยนต์ ไม่มีชื่อร้านครับเพื่อนๆๆพี่ๆๆ
    ถ้าใครรู้ว่าที่ไหนซ่อมดีเกียวกับรอบตก ช้วยบอกหน่อยครับ ผมอยู่แถวอยุธยาครับ

8. Gujaap

Gujaap New Member Member

45
    0
    0
    ของผมกรณีคล้ายๆกันเลยครับ แต่ของผมโดนเรื่องไดสตาร์ท แรกเริ่มรถผมสตาร์ทติดยากเวลาสตาร์ทต้องบิดกุญแจค้างไว้รถถึงจะติด แต่ถึงยังไงก็ติดทุกครั้ง
    จนรู้สึกรำคาญอยากสตาร์ทชึ่งเดียวติดบ้างก็เลยเอาไปให้ร้านดูว่าเป็นอะไร ไปถึงร้านๆถอดไดสตาร์ทผมออกมาแกะๆๆๆ แล้วบอกว่าไดพังต้องเปลี่ยน
    ผมถามราคาร้านบอกว่า 4 พัน (คิดในใจ แม่งแพงมาก) ผมก็เลยไม่เปลี่ยนบอกใส่คืนเหมือนเดิมเลย พอใส่คืนรถผมสตาร์ทยังไงก็ไม่ติด สตาร์ทจนสายไฟใหม้เลย
    แล้วยังมีหน้ามาเก็บค่าแรงผม 400 บาทผมเลยบอกร้านไปสั้นๆว่า "กูไม่จ่าย"

9. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    แย่มากถึงมากที่สุด

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้