B11ล้อหลังเบียดกับซุ้มด้านบนครับ รถกวนขอวิธีแก้ไขหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย เอกหลาด, 26 เมษายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. เอกหลาด

เอกหลาด New Member Member

96
    0
    0
    คือล้อหลังรถผมมันยื่นเลยซ้มล้อออกมาประมาณ 1 นิ้วอะครับ
    แล้วมันถูกับซ้มด้านบนอะครับ ผมเลยไปอัดโช๊คหลังมาแข็งมากแล้วนะครับ
    แล้วพอเลี้ยวเข้าซอยหรือเลี้ยวเข้าปั๊มที่มีความสูงมากกว่าถนนที่วิ่งมาแล้วรถมีการบิดตัว
    ซุ้มล้อหลังด้านขวามันจะยุบลงมาหาหน้ายางของล้อหลังขวาจนมันเบียดกัน
    ถ้าซอยที่เลี้วเข้ามันสูงกว่าถนนมากมันก็จะเบียดแต่ถ้าสูงไม่มากมันก็ยุบมาไม่ถึงกัน
    คือมีปัญหาแค่ตอนเลี้ยวเข้าซอยอะครับ ถ้าวิ่งทางปกติวิ่งด้วยความเร็วสูงๆแล้ว
    โดดตามคอสะพานมันจะยุบได้แค่นิดเดียวอะครับ ผมมองล้อหลังจากกระจกมองข้างอะครับ
    ไม่รู้ว่าจะนึกภาพออกกันรึเปล่านะครับ
    รบกวนขอวิธีแก้ไขหน่อยนะครับ เอาแบบว่าวิธีที่ประหยัดตังที่สุดอะครับ
    ขอบคุนครับ:cry::cry::cry:

2. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    จิงๆ ถ้าโดดเนินแล้วไม่ติด....เวลาเลี้ยวก็ไม่น่าจะติดนะครับ งง เลย

3. เอกหลาด

96
    0
    0
    คือมันจะเบียดก็ต่อเมื่อทางที่เราเลี้ยวขึ้นมันมีความสูงกว่าระดับถนนมากๆอะครับ
    ผมก็ไม่รู้จะอธิบายยังไงเหมือนกันอะครับ
    ขอบคุนครับ:cry::cry:

4. [ Da Vinci Code ]

[ Da Vinci Code ] New Member Member

685
    63
    0
    อัดโช้คให้แข็งอย่างเดียวจะไม่ค่อยช่วยเท่าครับ ต้องใช้สปริงที่แข็งขึ้นถึงจะช่วยได้ครับในกรณีที่โหลดของแต่ละล้อรับไม่เท่ากัน

5. samwhaha

samwhaha New Member Member

281
    8
    0
    ของผมก็เป็นคับอัดโช๊คไม่หายเพราะระยะยุบของโช๊คมันยังเท่าเดิม

6. Nooky_B11

Nooky_B11 New Member Member

331
    2
    0
    สปริงหลังเอาของ L200ใส่ได้นะคับ แต่ดีดมากกกกกกกกกกกกก ชนิดที่เรียกว่าโชคแทบไม่กระดิก ผมมีใหม่ๆเรย สนใจบอกได้คับ ผมซื้อมาใส่ได่แค่เดือนกว่าๆ แม่บ่นเรยเอาออกอะคับ

7. เอกหลาด

96
    0
    0
    คือที่ว่าแข็งจนดีดมากกกกกกกกกกกก นี่ใส่แค่สปริงของ L200 อย่างเดียวใช่เปล่าครับ
    แล้วโช๊คหลังนี่ได้อัดให้แข็งขึ้นรึเปล่าครับ หรือว่าโช๊คเดิมๆเลยครับ
    ถ้าใส่สปริง L200 ต้องแปลงอะไรรึเปล่าครับ
    ถ้าใสสปริง L200 แล้วรถมันจะเตี้ยลงเปล่าครับ (ไม่อยากให้มันเตี้ยลงอะครับ)

8. Nooky_B11

331
    2
    0
    คือโชคหลังผมไม่แน่ใจว่าเอาของ KE 101 รึป่าวไม่แน่ใจ มาใส่ เป็นโชคน้ำมัน กระบอกใหญ่กว่า แต่ช่วงชักยาวกว่า ก็ยังเอาสปริงไม่อยู่ เรยเอาออกอะคับ ใส่ได้เรยนะคับ ไม่ต้องแปลง เตี้ยกว่ากันนิดเดียว แต่ถ้าใส่ความสูงพอกันคับ เพราะ L200 จะไม่ยุบตัว แต่ของ B11ใส่แล้วจะยุบ ขดสปริงใหญ่ก่า อ่ะคับ เดี๋ยวถ้าผมถึงบ้านเดี๋ยวเอารูปลงให้ผมอยู๋ระยองวันนี้กลับบ้านอ่ะคับ

9. เอกหลาด

96
    0
    0
    ขอบคุณมากๆ สำหรับข้อมูลนะครับ

10. Nooky_B11

331
    2
    0
    ไม่เปนไรค้าบผม แต่ตอนนี้รถผมเบรคดังครืดๆๆอยู่เนี่ยT.T

11. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    เป็นข้อมูลที่ดีครับ ขอแอบเก็บไว้บ้างนะครับ

12. เอกหลาด

96
    0
    0
    เบรคดังครืดๆๆ นี่ผมเป็นมาประมาณ 2ปีแล้วครับยังไม่ได้ซ่อมเลยคับ
    ของผมจานเบรคมันคดกับแกนสไลด์มันหลวมอะคับ เวลาเบรคยังไม่ร้อนมันจะไม่ดังพอร้อนแล้วถึงดัง

13. P-Racecourse(pex)

P-Racecourse(pex) New Member Member

1,064
    17
    0
    สปริงหลังใช้ของเบนซ์w124ได้คับ โบ๊ะเลย แต่ตอนนี้ผมใช้ของviosคับ มีปีนเบ้านิดหน่อย
    ยื่นเยอะขนาดนี้แก้ยากครับ พับซุ้ม เคาะซุ้ม เปลี่ยนยางให้ดึง ก็แก้ไม่ได้ครับ ต้องแก้ที่โช๊คอย่างเดียวเลยคับ

14. Nooky_B11

331
    2
    0
  15. เอกหลาด

96
    0
    0
    ของ w124 กับ L200 อันไหนแข็งกว่ากันเหรอคับ
    แล้วของ w124 ใช้สปริงหน้าหรือหลังอะคับ ราคาประมาณเท่าไหร่คับ
    ขอบคุณคับ

16. P-Racecourse(pex)

P-Racecourse(pex) New Member Member

1,064
    17
    0
    ใช้สปริงหน้าทั้งคู่คับ
    L200 แข็งมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก ไส้แตก
    W124 ก็แข็งนะ แตายังพอมีช่วงยุบบ้าง

17. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ของผมก็เป็นครับ ยื่นมาพอ ๆ กัน
    ผมตีวงเอา ทนแข็งเกินไม่ไหวครับสงสารแฟน

18. แล้วด้านหน้าสามารถใช้ของรุ่นไหนได้บ้างครับ ผมวางGa15deมาครับ สปริงเดิมมันล้ารับน้ำหนักไม่ไหวครับ

19. Jobji

Jobji New Member Member

21
    0
    0
    อยากรู้ด้วยคนครับว่าข้างหน้าใช้ของอะไรได้บางครับ

20. เอกหลาด

96
    0
    0
    ใส่มาแล้วครับแต่เป็นของ L200สตาด้า ไม่ใช่ของ L200ไซโคลน อะครับ
    เห็นร้านบอกว่าขนาดเท่ากันแต่ สตาด้าจะแข็งกว่าของไซโคลนอะครับ ไม่รู้จิงป่าว
    แต่ก็แข็งดีนะครับไม่ขูดซุ้มแล้ว

21. Nooky_B11

331
    2
    0

แล้วโชคของอะไรอ่ะคับ ในความคิดผม ไซโคลนก็ โคตะระแข็งแล้วนะน่ะ แต่ไม่เปนไรๆ เอาไว้เป็นแนวทางคับ^^

22. เอกหลาด

96
    0
    0
    โช๊คเป็น คายาบ้า กระบอกเงินครับ

23. B14er

B14er New Member Member

526
    224
    0
    แบบเนี๊ยครับ

ตีวง ตั้งหัวตรงๆแล้วค่อยขึ้นคับ :)

ผมว่ายื่นอย่างงี้สปริงแข็งยังไงก็โดนอ่ะ

24. Nooky_B11

331
    2
    0
    โช๊คเป็น คายาบ้า กระบอกเงินครับ

ไปถอยที่ใดมาอ่ะค้าบ ราคาเท่าไหร่ค้าบบบบ

25. Nooky_B11

331
    2
    0

ไปถอยที่ใดมาอ่ะค้าบ ราคาเท่าไหร่ค้าบบบบ

26. เอกหลาด

96
    0
    0
    ราคาไม่รู้จิงๆคับ
    มันติดมากะรถตั้งแต่ซื้อมา 5 ปีที่แล้วอะครับ แล้วผมถอดเก็บไว้ไม่ได้ใช้
    แล้วผมเพิ่งเอาไปอัดใหม่ให้มันแข็งกว่าเดิมแล้วก็เอามาใส่อะครับ
    ลองถามราคาดูตามร้านอะไหล่ใหญ่ๆก็ได้ครับ น่าจะมีนะครับ
    โช๊คตัวนี้มันเน้นความหนึบอะครับมันเป็นโช๊คแบบลูกถ้วยคือแก๊สกับน้ำมันจะแยกกันอยู่อะคับ

27. Jobji

Jobji New Member Member

21
    0
    0
    สปริงหน้าใช้ของอะไรได้บ้าง วางเครื่องมาใหม่อ่ะครับของเดิมมันล้าแล้วครับ(ga15de)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้