รบกวนถามค่าการตั้งวาล์วที่สมบูรณ์สุดของเครื่องยนต์ 4K

การสนทนาใน 'KE Racing Club' เริ่มโดย redpig, 17 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. redpig

redpig New Member Member

4
    0
    0
    รบกวนสอบถามเพื่อนสมาชิกนิดนึงครับ พอดีเคยเอารถไปตั้งวาล์วมาเพราะมันดัง พอช่างตั้งให้เสร็จแต่เครื่องเดินไม่ดีเลย กินน้ำมันไม่ปกติ ผมก็เลยไม่แน่ใจขับได้ซักพักก็เลยไปให้ช่างอีกอู่นึงลองตั้งวาล์วให้ใหม่ ปรากฎว่าคราวนี้วาล์วตั้งกว่าเดิมมาก แต่เครื่องเดินดีปกติ ช่างก็เลยบอกว่าที่ไปทำมาวาล์วยันทั้งหมด ปัญหามันอยู่ที่ว่าช่างมาตั้งวาล์วให้ผมตอนเครื่องยังร้อนอยู่ผมก้เลยคิดว่าช่างคงทำไม่ดีอีกเช่นเคยเพราะมันดังมาก ทีนี้ก็เลยอยากจะตั้งเองแล้ว จะรบกวนถามท่านผู้รู้หน่อยครับว่าการตั้งวาล์วที่ดีมีค่าการตั้งของเครื่องนี้อยู่ที่เท่าไหร่กี่MMหรือเท่ากับกี่ฟิลเลอร์และการตั้งที่ดีควรทำอย่างไรบ้าง ยังไงรบกวนให้ความรู้ผมหน่อยนะครับ ขอบพระคุณอย่างสูงครับ (ปล.ตั้งให้รถมันวิ่งๆหน่อยนะครับ กินน้ำมันนิดหน่อยก็ยอม) ลืมบอกไปว่ารถผมเป็นคอยส์แม็กนีโตแล้วครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 มกราคม 2008
  2. Realz

Realz New Member Member

113
    2
    0
    อาจารเครื่อง เค มาตอบทีครับ

ผมเคยมีอู่คนแก่ ๆ ตั้งให้ อู่แทกซี่เก่าๆๆ ที่ทำ Dx สมัยแทกซี่อะ เค้าเก่งมากครับ แถวบ้านมีไหมลองหาๆ ดู

3. cactus

cactus New Member Member

77
    0
    0
    การตั้งวาล์วของเครื่อง 4 K ปรกติแล้วจะตั้งกันอยู่ที่ ไอดี 8 ไอเสีย 10 เวลาตั้งต้องหมุนหาศูนย์ตายล้าง ศูนย์ตายบน ด้วยนะครับ ไม่ใช้เปิดฝาวาล์วแล้วอัดเลย ลองตั้งดูตอนเครื่องเย็นๆ และเช็คอีกครั้งหลังจากเครื่องร้อน :)

4. ป๋าบุญ

ป๋าบุญ New Member Member

69
    0
    0
    ถ้าไม่ให้เครื่องร้อน ก็ตั้งวาวล์ไอเสียระบายไวอีกหน่อย คือ 12 ม.ม. ครับ
    ที่สำคัญ ถ้าจะให้วิ่งดี ก็ต้องเช็คอีกหลายจุด อย่างสายคันเร่ง จูนคาร์บูด้วย

5. THUNYAWAT

THUNYAWAT New Member Member

16
    0
    0
    การตั้งวาล์ว 4K ช่างของผมเขาบอกว่า ให้ตั้งที่ 0.1 กับ 0.15 ครับ และอาจต้องตั้งไฟหรือเชคทองขาวด้วยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้