dimension 1.7 01- 03

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย pinkclub10, 17 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pinkclub10

pinkclub10 New Member Member

19
    0
    0
    มันมีกี่รุ่นเหรอคับ ที่ผมเห็นมีอยู่ 2 รุ่นอ่ะ คือ VTi-LEV&EXI ต่างกันตรงไหนบ้างคับ อยากให้ผู้รู้มากช่วยบอกหน่อย กำลังจะออกอยู่อ่ะคับ ยังช่วยบอกหน่อยคับ
    ขอรายละเอียดด้วยนะคับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคับ

2. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    วี เ ท ค จ ะ มี แ ร ง ม้ า ม า ก ก ว่ า ตั ว e x i 1 0 ตั ว ค ร้ า บ

3. tui013

tui013 New Member Member

1,777
    238
    0
    ตามที่ oat_28 เลยครับ แต่ตัว EXI จะไม่มีดิสเบรคหลังแต่ VTI จะเป็นดิสเบรค 4 ล้อครับ และออฟชั่นอื่นๆก็จะต่างกันอย่างเช่น ABS และ AIR BAG ในตัว EXI จะไม่มีครับส่วนล้อถ้าเป็นตัว VTEC จะเป็นแม็กขอบ 15" EXI จะเป็นขอบ 14" แล้วอีกอย่างนึงถ้าเป็นตัว EXI ในปี 03-05 จะไม่ใช่ไมล์เรืองแสงจะเป็นไมล์เหมือนในตัว 01-02 ครับ

4. Aop_ES

Aop_ES New Member Member

48
    0
    0
    01 - 02 VTEC & EXI ไมล์เหมือนกัน สีขาวอมเขียว ๆ
    VTEC ภายในสีเบจ ล้อหลังดิสเบรค มี 3 รุ่นย่อย
    - ต่ำสุดของวีเทค เบาะผ้า ไม่มี abs srs ไม่มีกันโคลงหลัง ไม่มีไฟตัดหมอก วิทยุ 2 din (เทป + cd 6 แผ่น) ล้อ 15 นิ้ว
    - รองท้อป เบาะผ้า มี abs srs ไม่มีกันโคลงหลัง ไม่มีไฟตัดหมอก มีวิทยุ 2 din ล้อ 15 นิ้ว
    - ท้อป เบาะหนัง มี abs srs มีกันโคลงหลัง มีไฟตัดหมอก วิทยุ 2din ล้อ 15 นิ้ว

EXI มี 2 รุ่นย่อย ไม่แน่ใจข้อมูลรุ่นย่อย ภายในสีดำ ล้อหลังดรัมเบรค

ปี 03 ขึ้นมา ปรับโฉมครั้งแรก เปลี่ยนกันชนหน้า กระจังหน้าใหม่ ลายล้อแมกซ์ เพิ่มสเกิร์ตข้าง แถบข้างประตูเพิ่มโครเมียมเข้าไป เปลี่ยนวัสดุบังแดดเป็นผ้า เปลี่ยนไฟทายเป็นไฟโดนัท เพิ่มรุ่น 2.0 การเก็บเสียงดีขึ้น ปรับปรุงระบบไฟบางจุด ปรับปรุงกรองเกียร์ออโต้ใหญ่ขึ้น เปลี่ยนโช้คใหม่แกนใหญ่กระชับขึ้น เปลี่ยนตลับเบ้าโช้คใหม่เป็นลูกปืน เปลี่ยนหน้ากากวิทยุ และสีวัสดุตกแต่งภายในหลาย ๆ จุด มีปุ่ม shiftlock สำหรับเกียร์ออโต้
    VTEC 1.7 มี 3 รุ่นย่อยเช่นเดิม แต่เพิ่มเหล็กกันโคลงหลัง และไมล์เรืองแสงสีฟ้าใน vtec ทุกรุ่น + แอร์ออโต้ ภายในสีเบจ (เปลี่ยนไปในโทนน้ำตาลขึ้น) ล้อ 15 นิ้ว ล้อหลังดิสเบรค
    EXI 1.7 ไม่แน่ใจเช่นเดิม แต่ไมล์ธรรมดาเหมือนตัวแรก แอร์ไม่ออโต้ ไม่มีกันโคลงหลัง ภายในดำ (หรือเปล่า) ล้อ 14 นิ้ว ล้อหลังดรัมเบรค
    2.0 ไมล์เรืองแสงสีแดง มี abs srs ไฟท้ายสีดุขึ้น แอร์ออโต้ พวงมาลัยพาวเวอร์ไฟฟ้า ไฟตัดหมอก (และอุปกรณ์อื่น ๆ ที่มีใน 1.7 vtec) ภายในดำ ล้อกี่นิ้วไม่รู้ ล้อหลังดิสเบรค

ปรับโฉมครั้งสุดท้าย 2004+
    เปลี่ยนกันชนหน้า ไฟหน้า กระจังหน้า ลายล้อแมกซ์ กันชนท้ายเป็นสเกิร์ตในตัว เพิ่มกระดูกงูเก็บเสียงด้านประตูหลัง ตัว VTEC เปลี่ยนวิทยุ เล่น mp3 ได้ ส่วนรายละเอียดรุ่นย่อย ๆ ไม่ทราบ

ผิดถูกผู้ใช้ช่วยแก้ด้วยนะครับ แหะ ๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้