สอบถามเรื่องซ่อมช่วงล่าง B14 ปี 2000

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย DoJaDa, 31 พฤษภาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. DoJaDa

DoJaDa Member Member

42
    0
    6
    คือว่ารถผม Sunny B14 ปี 2000 เวลาวิ่งทางขรุขระจะมีเสียงดังก๊อกๆ เวลาหักเลี้ยวสุดก็จะมีเสียงดัง แล้วเวลาเข้าโค้งก็จะรู้สึกขืนๆที่พวงมาลัย จึงได้นำรถเข้าไปให้ช่างเช็คดูว่าช่วงล่างมีอะไรเสียบ้าง เพราะเริ่มทนไม่ไหวหลังจากทนใช้มานานกลัวขับๆไปแล้วล้อหลุด

ช่างก็ได้เช็คมาว่ามีอะไรเสียบ้าง ก็ให้เขาจดรายการมาเพราะต้องการจะมาปรึกษาผู้รู้และผู้มีประสบการณ์ในบอร์ดดูก่อน ว่าราคาอะไหล่มันประมาณเท่าไร แล้วอันไหนพอจะใช้ของเทียมได้ อันไหนพอจะใช้ของแท้ได้

รายการที่เขาจดมาให้มีดังนี้ครับ

ยางหัวโช๊ค 2 ข้าง

ลูกหมากกันโคลง 2 ข้าง

เพลาขับ 2 ข้าง (อันนี้ความหมายคือเปลี่ยนแค่หัวเพลาใช่ไหมครับ)

ส่วนพวกบูซลูกยางต่างๆ ช่างบอกว่าหาซื้อแถวจังหวัดที่ผมอยู่ได้

ผมอยากขอคำแนะนำว่า อะไหล่ที่ช่างจดรายการมาให้ราคาประมาณเท่าไร แล้วควรเปลี่ยนอะไรเพิ่มหรือซ่อมอะไรอีกบ้าง เพราะผมเป็นคนไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้ (เรียกมาไม่รู้เลยดีกว่า อิอิ)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

2. ta.911

ta.911 Member Member

385
    7
    18
    ยางหัวโช็คหมายถึงยางเบ้าโช็คหรือเปล่าถ้าของแท้ราคาประมาณ 1,300 บาท ของเทียม 400 บาท ต่อตัว
    หัวเพลาขับตัวนอกราคาประมาณเกือบสองพัน
    ส่วนบุชยางต่างประมาณตัวละ 100-200
    ลูกหมากกันโคลงประมาณตัวละ 600 บาท
    ทั้งหมดเป็นราคาโดยประมาณ

3. DoJaDa

42
    0
    6
    ขอบคุณครับคุณ ta.911

แล้วพวกราคาอะไหล่ต่างๆที่ต้องเปลี่ยนนี่เป็นราคาของแท้หรือเทียมครับ

แล้วถ้าใช้ของ 555 มันจะทนไหมครับ แล้วราคาต่างกับของแท้เยอะไหมครับ

4. Birth_Sunny

Birth_Sunny New Member Member

127
    1
    0
    พึ่งเปลี่ยนมาครับ ตาม link นี้ไปเลยครับ >>>> รายงานผล(ย่อย) B14 สุดหล่อ ทำช่วงล่างครับ <<<<<

ของผมเป็นด้านซ้ายเปลี่ยนยกชุดซ้าย หมดไป 2500 เงียบเลยนะ
    ส่วนราคาเบ้าโชค(บูทหัวโชค) เบิกศูนย์ 950 ครับ

เปลี่ยนรอบนี้คุ้มเลยครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

5. DoJaDa

42
    0
    6
    แล้วของผมจะเท่าไรเนี่ยค่าซ่อม
    เบ้าโชค(บูทหัวโชค) ยังดีที่เป็นข้างเดียว
    แต่ที่เหลือนี่ดิ เป็นสองข้างหมดเลย ปวดตับกันเลยทีเดียว

6. Birth_Sunny

Birth_Sunny New Member Member

127
    1
    0
    ขอแนะนำเพื่อความปลอดภัยก่อนนะครับ ก็เปลี่ยน บูทหัวโช้ค ทั้ง 2 ข้าง ก่อนดูก่อนก็ได้ครับ จะช่วยให้เสียงดังแกร๊กๆ ลดไปได้เยอะครับ พอเก็บเงินได้ค่อยทำลูกหมากต่อไปจะช่วยให้เลี้ยวสุดเงียบครับ

7. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    แนะนำเปลี่ยนเพลาขับก่อนครับ ขับไปเกิดขาด เกิดหลุด เดี๋ยวต้องเสียค่าลากรถเข้าอู่อีกนะครับ
    เพลาขับเก่าเชียงกงทั้งเส้นก็ใช้ได้ดีนะครับ ไม่แพงด้วย

8. DoJaDa

42
    0
    6
    จริงๆมันเป็นแค่ข้างขวาข้างเดียว แต่เปลี่ยนคู่เลยดีกว่าใช่ไหมครับ บูทหัวโช้คอ่ะครับ

นี่หล่ะครับคือสิ่งที่ผมกลัว กลัวว่าขับๆไปแล้วล้อจะหลุด ว่าแต่เพลาขับนี่เปลี่ยนเฉพาะหัวได้เหมือนกัน หรือว่าจำเป็นต้องเปลี่ยนทั้งเส้นอ่ะครับ

9. DoJaDa

42
    0
    6
    ขอสอบถามเพิ่มหน่อยครับ พอดีว่าคุยกับพ่อผมแล้วเขาจะให้หาเปลี่ยนยางเบ้าโช๊คของแท้มือสอง

รบกวนผู้รู้หน่อยนะครับ ผมไม่มีความรู้เรื่องรถจริงๆ แต่ช่วงนี้งบประมาณมีจำกัดด้วย เลยจะค่อยๆทำทีละอย่างเริ่มจากยางเบ้าโช๊คก่อน

ไม่ทราบว่าใครมีขายหรือหาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ ยางเบ้าโช๊คแท้มือสองสภาพดี 1 คู่

ช่วยผมหน่อยนะครับหาลำบากมากครับอยู่จังหวัดสิงห์บุรี

10. B14er

B14er New Member Member

526
    224
    0
    ยางเบ้าโช้คมันมักจะมากับโช้คทั้งต้นน่ะสิครับ ลำบากหน่อย

11. DoJaDa

42
    0
    6
    จะหาได้ไหมเนี่ยผม ถ้าเบิกศูนย์ของแท้ก็ตกข้างละ 1200 ได้ เห็นราคาแล้วหมดแรงเลย รถจะเอาเข้าไปซื้ออะไหล่ไว้ซ่อมมือถือก็ไม่มี

12. B14er

526
    224
    0
    ข้างละ 1200 รวม vat ยังคับ โช้คเชียงกงต้นละพันนะครับ ลองคิดดู

แต่ของเทียมก็ได้นี่คับ ของ RBI มันก็ใช้ได้ ไม่ได้เลวร้ายขนาดนั้น

13. DoJaDa

42
    0
    6
    อันนี้ผมไม่ได้หมายถึงราคาโช๊คนะครับ ผมหมายถึงราคายางตรงหัวโช๊ค ที่เขาเรียกกันว่ายางเบ้าโช๊คหรือเปล่าอ่ะครับ หมายถึงตรงนั้นครับ 1200 โดยประมาณ

โช๊ครถผมตอนนี้เปลี่ยนเป็น monroe reflex แล้วครับ เพิ่งเปลี่ยนไปประมาณ 6 เดือนได้

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ขอแก้ไขเพิ่มเติมหน่อยนะครับ ต้องขอโทษคุณ B14er ด้วยนะครับ ผมอ่านไม่เข้าใจเอง

สรุปคือยางเบ้าโช๊คมือสองยังไงมันก็มาพร้อมโช๊คอยู่ดีใช่ไหมครับ อันนี้ผมเข้าใจถูกไหมครับ ถ้าอย่างนั้นก็คงต้องเอาของไหมหรือไม่ก็ของเทียมทนใช้ไปก่อนสินะ

อยากจะร้องไห้มีแต่เรื่องใช้เงินทั้งนั้นเลยช่วงนี้

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 มิถุนายน 2012
  14. B14er

526
    224
    0
    หมายถึงว่าของเก่าสภาพสวยๆ พันเดียวได้ทั้งโช้คทั้งเบ้า

ถ้าเป็นผม ไม่แท้มือสองก็ของเทียมนี่ละคับ

คิดซะว่าเปลี่ยนของเทียมรวมค่าแรง สองรอบ ยังไม่เท่าราคาของแท้เบิกใหม่เลย :D

รถเสียอย่าซีเรียสคร้าบบ เสียก็ซ่อม ไม่พร้อมก็ไม่ต้องซ่อม ถ้ายังขับได้ก็ขับแม่มยังงั้นแหละ :D

15. DoJaDa

42
    0
    6
    ขอบคุณมากครับ ให้พ่อผมอ่านที่ท่านโพส เขาก็ถามเลยเพราะพ่อผมเขาจะเอาโช๊คด้วยเพื่อเป็นอะไหล่เวลาโช๊คเสียจะได้มีอะไหล่สำรองเปลี่ยนได้เลย

แล้วอย่างนี้ จะมีใครเอามาขายในเว็ปไหมครับ หรือว่าต้องไปเซียงกงอย่างเดียวเลย แบบว่าอยู่ต่างจังหวัดไม่ค่อยสะดวกเท่าไรอ่ะครับ

16. โอะโอ๋

1,418
    17
    0
    ถ้าเอาสะดวกหน่อย เปลี่ยนเบ้าโช๊คของเทียบก็ได้ 400 ถูกดี ประหยัดดีครับ

17. DoJaDa

42
    0
    6
    ของเทียบเปลี่ยนไปรอบนึงแล้วครับ อยู่ได้ไม่นานก็ขาดแล้วอ่ะครับ ที่ขาดอยู่ตอนนี้คือของเทียบอ่ะครับ

เลยอยากได้ของแท้เพราะคิดว่าน่าจะทนกว่าอ่ะครับ

18. โอะโอ๋

1,418
    17
    0
  19. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ถ้าไหวก็ของแท้(ศูนย์)ไปเลยครับ

แล้วถ้าจะเอาของแท้ แนะนำ 2 วิธีครับ

1) ไปซื้อที่ศูนย์บริการเลย (แนะนำที่ไม่ใช่ดีลเลอร์) รูดบัตรได้ มีส่วนลด 10-20% แต่ผมเคยได้สูงสุดแค่ 15%

2) ไปซื้อร้านที่วรจักร(มีหลายๆร้านที่ขายของแท้นิสสัน) จ่ายเงินสด ส่วนลด 20-25% ครับ :)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 มิถุนายน 2012
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้