จะติดวัดรอบเพิ่ม ต้องต่อสายสัญญาณจากจุดไหนบ้าง

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย tongmoun, 15 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tongmoun

tongmoun New Member Member

63
    24
    0
    จะติดวัดรอบเพิ่ม ต้องต่อสายสัญญาณจากจุดไหนบ้าง
    รถ B14 เครื่อง 1500หัวฉีดครับ

2. tongmoun

63
    24
    0
    รอผู้รู้..

3. balloonman

balloonman New Member Member

12
    1
    0
    หวัดดีครับ ผมอยู่เชียงใหม่ครับ ไม่รู้ว่ามาตอบในนี้ได้ป่าวครับ
    สำหรับรถนิสสันนะครับ ที่ผมใช้อยู่มี B13 และ B14 ครับ โดย
    - B13 ผมวางเครื่องใหม่เป็น GA 15 DE เครื่องเดิมมันเป็นคาร์บูครับ สัญญานมาหน้าปัดไม่เข้ากันวัดรอบเดิมเลยไม่ขึ้นครับ เลยซื้อวัดรอบ 3 นิ้ว ของออโต้เกจมาใส่ โดยต่อสัญญานมาตรงมาจากจานจ่ายเลยครับ ผลคือ ขึ้นสบาย ถ้าต่อจากสายสัญญานหลังหน้าปัดไม่ยักกะขึ้น
    - B14 เข็มวัดรอบมันไม่ดีชอบตีไปสุดเลยบางครั้งก็ค้างอย่างนั้น บางครั้งก็ลงมาบางแต่เพี้นเยอะ ก็เลยไปซื้อวัดรอบออโต้เกจมาใส่ โดยตอนแรกคิดว่าจะตัดสายสัญญานไม่ให้ไปที่วัดรอบหน้าปัดเลย เพราะมันเห็นแล้วหงุดหงิดครับ โดยตัดสายที่หลังหน้าปัดแล้วต่อมาวัดรอบเลย ปรากฏว่า รอบไม่ขึ้นเลยครับ ก็เลยลองกันใหม่ โดยต่อสายสัญญานกลับเข้าที่เดิม แล้วใช้สายพ่วงสัญญานมาที่วัดรอบ ผลปรากฏว่า รอบที่ออโต้เกจขึ้นปกติเลยครับ น้องที่ต่อให้เลยสรุปกับผมว่า คงต้องต่อพ่วงไปก่อน แล้วไปซื้อสายไฟมาดึงสัญญานจากจานจ่ายอีกทีก็แล้วกันครับ เพราะลองดูกันแล้ว ในหน้าปัดหน้าจะมีวงจรที่แปลงสัญญานรอบเครื่องอีกครับ ถ้าเราไปตัดวงจรมันจะอ่านค่าสัญญานไม่ได้ เพราะเห็นหลายคนบอกว่าสัญญานรอบนิสสันมันจะอ่อนครับ ดังนั้นต่อพ่วงจากสายสัญญานเดิมครับ ต้องพ่วงนะครับ ถ้าหากต้องการให้วัดรอบเดิมทำงานด้วย แต่ถ้าไม่ ก็ต่อตรงจากจานจ่ายเลยครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 มกราคม 2008
  4. tongmoun

63
    24
    0
    ขอบคุณมากครับ ลองต่อแล้วใช้ได้ดีครับ
    ของผมก็เป็นเหมือนกัน วัดรอบเพี้ยนเนี่ย ต้องหาวัดรอบนอกมาใส่แทน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้