จริงหรือที่ว่าตีตู้ตามร้านเบสจะดีกว่าตู้สำเร็จ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย jankdui(โหน่ง), 3 มีนาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. jankdui(โหน่ง)

jankdui(โหน่ง) New Member Member

110
    4
    0
    เคยไปถามร้านเครื่องเสียงหลายๆร้านเค้าบอกกันว่าการตีตู้ซับตามร้านเครื่องเสียงคุณภาพของเบสที่ออกมาจะแน่นกว่าการซื้อตู้สำเร็จวางท้ายรถแบบคางหมูตามร้านต่างๆหรือซับหลอดเบสจะไม่แน่นนั้นมันจริงมั๊ย..
    ขอความเห็นประกอบการตัดสินใจด้วยครับ:)

2. jankdui(โหน่ง)

jankdui(โหน่ง) New Member Member

110
    4
    0
    ไม่มีความเห็นเลย
    เงียบเชียว....

3. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ผมไม่แน่ใจนะคับ เพราะว่าส่วนตัวผมก็ยังไม่เคยใช้แบบสำเร็จรูปเลย แต่จากความคิดของผม ผมว่ายังไงตีที่ร้านใหม่ก้ต้องดีกว่าสำเร็จรูปอยู่แล้วคับ เพราะว่าตู้ที่ตีที่ร้าน เค้าก็คำนึงถึง spec ซับของเรา คำนึงถึงขนาดของรถเรา พื้นที่ใช้สอยที่เราต้องการ รูที่เค้าจะสร้างขึ้นเพื่อให้เสียงมันเข้าไปถึงตัวรถ และปัจจัยอื่นๆๆ ว่าง่ายๆๆว่าเราสั่งได้ ผมคิดแบบนี้นะคับ แล้วอีกอย่างคือถ้าเสียงมันออกมาไม่ดี เค้าก็สามารถแก้ตู้ เสริมนู่นเสริมนี่เข้าได้ เพราะว่าขนาดอาจจะไม่พอดีกันกับซับ ผมเลยค่อนข้างจะเทคะแนนไปทางตู้ที่ตีจากร้านเครื่องเสียงอ่ะคับ รอพี่ๆท่านอื่นคับ

4. jankdui(โหน่ง)

110
    4
    0
    ขอบคุณนะ สำหรับข้อมูลประกอบการตัดสินใจครับ

5. b_d

b_d New Member Member

5
    0
    0
    ขอถามด้วยคนครับผมตีตู้ปิดมา เวลาเปิดกระโปรงท้ายเบสออกแรงกว่าตอนปิดเยอะเลย
    ทำไงดีครับ ให้ตอนปิดกระโปรงเบสออกแรงเท่าตอนเปิด?
    ขอบคุณครับ

6. Nath

Nath New Member Member

43
    0
    0
    ค่อนข้างชัวร์ เนื่องจากมีการคำนวณขนาดตู้ที่ถูกต้อง (อย่างต่ำ10นิ้ว ก็ฟุต*ฟุต*ฟุต) และใช้วัสดุ (ไม้) ที่ดีกว่ากันมาก เสียงที่ได้จะลึกกว่าไม่มีครางเหมือนตู้สำเร็จทรงคางหมู

ขอถามด้วยคนครับผมตีตู้ปิดมา เวลาเปิดกระโปรงท้ายเบสออกแรงกว่าตอนปิดเยอะเลย
    ทำไงดีครับ ให้ตอนปิดกระโปรงเบสออกแรงเท่าตอนเปิด?
    ขอบคุณครับ
    ลองหมุนตู้ไปรอบๆท้ายรถดู หาตำแหน่งที่เสียงออกมากสุด

7. murg_e30

murg_e30 Member Member

57
    1
    8
    ตามร้านดีกว่าแน่นอนคับ เพราะจริงแล้วซับยี่ห้อเดียวกันรุ่นเดียวกันตู้เดียวกันวางในรถแต่ละคันเสียงก็จะต่างกันคับ จริงแล้วการตีตู้ก็เหมือนตัดเสื้อผ้าคับ คือทางร้านเค้าจะตีตู้ตามลักษณะของรถ สรุปว่าตีที่ร้านดีกว่าแน่นอนคับ

8. ก้อง

ก้อง New Member Member

6
    0
    0
    ผมแนะนำนิดนึงหาซับที่เราชอบให้แน่ใจก่อนนะครับ ถอดหลายๆครั้งตู้รั่วแล้วแก้ยากมากๆครับ เสียเงินซ้ำซ้อนไม่มีจบครับ ส่วนมากถอด3ครั้งก็ไม่รอดแล้วครับ

9. god army

god army Legend (R.I.P.)

3,198
    77
    0
    ขอบอกว่าเสปคของลำโพงแต่ละรุ่นและแต่ละขนาดต้องการปริมาตรของตัวตู้ไม่เท่ากันครับขนาดของลำโพงไม่ได้เป็นตัววัดขนาดตู้เสมอไปบางทีตัวซับเองตัวเบ้อเร่อแต่ขนาดตู้เล็กนิดเดียวเองก้อมีครับอย่างพวก immagedynamic ตัวvoiceคู่เองตีตู้ปิดใบนิดเดียวเองครับส่วนเสปคของตู้ปิดหรือเปิดและแบนด์พาสขนาดของตัวตู้ก้จะไม่เท่ากันแต่ที่แน่...เสียงดีกว่าตู้สำเร็จแน่นอนยกเว้นของJLเท่านั้นครับที่ลองฟังมาของเค้าได้สูตรเสียงดีจริงๆไม่กินเนื้อที่ด้วยแต่แพงฉิบหาย...

10. @nice car

@nice car New Member VIP

436
    19
    0
    โดยส่วนใหญ่ตามร้านจะมีสเปรคสำหรับปริมาตรของซับ ที่เราจะใช้ ทำให้เสียงออกมาได้ดีกว่า
    ส่วนตู้สำเร็จจะเป็นการคำนวนและตีตู้ออกมาแบบคร่าวๆ เอาเป็นใช้ได้ทั่วไปประมาณนั้น

11. bignonsuch

bignonsuch New Member Member

169
    2
    0
    ตู้ไม่ได้ปริมาตรครับความถี่ที่ตอบสนองออกมามันไม่ได้เบสจึงไม่เดินทางมาหน้ารถ
    ไม่ทราบว่าใช้รถรุ่นไหนครับ

12. aonelka

aonelka New Member Member

16
    0
    0
    ให้ร้านตีใหม่ดีกว่า...
    :) :p :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้