การใช้AMPสองตัวทำอย่างไร

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย อาร์ต, 6 พฤษภาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. อาร์ต

อาร์ต Guest

0
    0
    0
    ถ้ามีแอมป์สองตัว แอมป์ตัวแรกต่อสายRemoteแล้ว แอมป์ตัวที่สองจะต่อสายRemoteยังไงครับ
    แล้วสายRCA จะพ่วงกับแอมป์ตัวแรกเลยได้รึป่าว หรือมีวิธีอื่น ครับ ขอบคุณครับ

2. blue PSU

blue PSU New Member Member

26
    0
    0
    ถามก่อนว่า
    - Amp ตัวแรก มีชุด RCA Out ฤ ป่าว (ดูตามคู่มือ)
    - Front มี Pre out มากกว่า 1 ชุด (RCA มากกว่า 1 คู่)

ถ้าไม่มีทั้ง 2 อย่างก็ต้องหา Pre Amp ที่มี Out > 2 ชุดหรือ Cross มาเพิ่มครับ หรือทำสาย Y-cable ออกจาก Front มี Preout 1 ชุด แยกออกเป็น 2 ชุดต่อไปยัง Amp แต่จะทำให้คุณภาพเสียงลดลงแต่ไม่แน่ใจว่าจะมีผลกับ Front ฤ ป่าวไม่เคยลองเสี่ยง

ส่วนสาย Remote ผมต่อพ่วงจาก Front แยกไปที่ Amp ทั้ง 2 ตัวครับ ใช้สายยาวหน่อยแต่น่าจะดีกว่าพ่วงระหว่าง Amp เผื่อ Amp ตัวแรกมีปัญหา

3. Juy115PowerHaus

Juy115PowerHaus New Member Member

448
    5
    0
    วิธีง่ายๆน่าจะเอาปรีแอมป์มาแยกครับ ผ่านปรีออกมา2ชุดก็แยกเข้า เพาเวอร์แอมป์2ตัวได้เลย
    ต้องเป็นปรีแอมป์ที่แยกซับได้ เสียงจะดีมาก ชุดหน้าต่อลำโพงกลางแหลม ชุดหลังต่อลำโพงซับ

4. i9n0r

i9n0r New Member Member

65
    1
    0
    แนะนำอีกนิดนะครับ เมื่อเราใช้อุปกรณ์เยอะขึ้นแล้ว สาย Remote ควรต่อผ่าน Relay ครับ โดยเอาไฟจากสาย Remote ของ Front เข้าขั้ว Coil แล้วเอาไฟ 12V เอาที่เข้า Front ก็ได้ครับ ต่อผ่านขั้วที่เหลืออีก 2 ขั้ว(ถ้าผมจำไม่ผิดน่าจะเรียกว่า ขั้ว NO มั้งครับ ไม่งั้นอาจจะ(เน้นว่าอาจจะนะครับ)มีปัญหาเช่นเปิดบางที Amp ติดแค่ตัวเดียว แต่พอปิด Front แล้วเปิดใหม่ก็จะติดทั้ง 2 ตัว อะไรประมาณนี้ครับ
    ส่วนเรื่อง Pre Out นั้น ถ้ามี 2 ชุด ก็เอา Y Cable แยก ชุดแรกเข้า AMPตัวแรก ซึ่งผมเดาเอาเองว่าน่าจะ 4 Ch ส่วนสายที่ 2 ก็เข้า Amp ตัวที่2ได้เลย ซึ่งผมเข้าใจเอาเองว่าการที่เราใช้ Y Cable แยกสัญญาณเนี่ยจะทำให้ Voltage ที่มากับ Pre Out นั้น Drop ลงไป ซึ่งก็อาจจะทำให้รายละเอียดของเสียงหายไปบ้าง (แต่ถ้าเป็นผมผมก็คงไม่สนเท่าไหร่ครับ เพราะผมม่ายช่ายหูทอง) แต่ถ้า Pre Out มีชุดเดียว ก็แนะนำให้ซื้อ Pre Amp ที่มี 3 CH มาใส่เลยครับ โดยที่ Pre จะมี ช่อง Input แค่คู่เดียว และช่อง Out Put จะออกมาเป็น 3 ช่องคือ Front Rear และ Sub ซึ่งวิธีนี้ก็จะต่อได้ง่ายกว่าครับ และสามารถ Fade ไปหน้าหลัง ได้ตามปรกติ ซึ่ง วิธีแรกไม่สามารถ Fade ได้ครับ

เอิ้กๆ พิมพ์ซะยาวเลย ไม่เข้าใจตรงไหนถามได้นะคับ ผมก็รู้งูๆปลาๆแค่นี้แหละค๊าบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้