เข็มวัดรอบรถผมมันไม่ค่อยขึ้นอ่าครับ สอบถามผู้รู้หน่อยอ่าครับ

การสนทนาใน 'MR2 Club' เริ่มโดย pookpui, 9 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    พอดีรถผม มีปัญหาที่เข็มวัดรอบอ่าครับ เวลาเครื่องยนต์ทำงาน มันจะขึ้นมานิดนึง ไม่มากอ่าครับ อยู่ประมาณ 700 รอบต่อนาที และมันจะขึ้นสูงสุดไม่เกิน 1500 รอบต่อนาที(ความเร็วเกิน 160 km/h ขึ้นไปที่เกียร์ 5) ยกเว้นเอารถไปจอดตากแดดไว้ซัก 2-3 ชั่วโมง เวลาเครื่องยนต์ทำงานมันจะเริ่มต้นมาอยู่ที่ประมาณ 1000 รอบแทน โดยขับรถไปเรื่อยๆที่เกียร์ห้าที่ความเร็ว 160 km/h รอบของมันก็ไม่เกิน 2000 รอบต่อนาทีอ่าครับ ส่วนเวลาเครื่องยนต์ไม่ทำงาน เข็มวัดรอบก็จะไม่ทำงานตามไปด้วยอ่าครับ(โดยก่อนหน้าได้รถคันนี้มา มันจอดอยู่กับที่ ไม่ได้วิ่งไปไหน แต่สตาร์ทบ้าง ประมาณ 10 เดือนได้อ่าครับ)

เพื่อนๆเคยเจออาการแบบนี้กันบ้างมั้ยครับ และพอแนะนำวิธีแก้ได้มั้ยครับ หรือจะต้องให้ช่างตรวจสอบและแก้ไขที่ตัวอะไร รวมทั้งรบกวนราคาค่าซ่อมคร่าวๆว่าประมาณเท่าไหร่ด้วยอ่าครับ ผมจะได้คำนวณตังค์จ่ายฮะ รบกวนเพื่อนๆพี่ ช่วยชี้แนะด้วยอ่าครับ ขอบคุณครับ:D

2. absolutfreak

absolutfreak New Member Member

123
    0
    0
    รถผมต่ำก่าอีก งงๆอยู่อยากรุเหมือนกันครับ

idel ที่ ไม่เกืน 500 ด้วย

3. Aee-ViPeR-MR2

Aee-ViPeR-MR2 New Member Moderator VIP

463
    6
    0
    ให้ทางอู่เค้าตั้งรอบได้นะคะ แต่ก่อนอื่นเช็คสายแว็คคั่มก่อนว่าหลุดหรือรั่วไรหรือเปล่า :) เคยเป็นเหมือนกัน พอดีเดินท่ออินเตอร์มาใหม่และที่อู่เค้าไม่ได้เสียบสายให้ รอบเลยตกอยู่ที่ประมาน 700-800 ตอนยังไม่กดให้แอร์คมทำความเย็นนะคะ

4. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    ขอบคุณคุณเอ๋มากนะครับสำหรับข้อมูล เด๊ยวจะลองให้ช่างเค้าตรวจสอบดูครับ จาได้ขับเร่งรอบอย่างสบายใจซักทีเรา อิอิอิ

5. Aee-ViPeR-MR2

Aee-ViPeR-MR2 New Member Moderator VIP

463
    6
    0
    หรือบางทีอาจจะไม่เกี่ยวกะที่เอ๋บอก อาจจะเกี่ยวกับสายไฟหน้าปัดไรงี้ ลองๆให้ร้านเค้าเช็คดูและกันค่ะ :)

6. absolutfreak

absolutfreak New Member Member

123
    0
    0
    เด๋วไปเช็ค แต่ก็ขอบคุนนะตร้าบบ

7. pookpui

1,304
    6
    38
    ขอบคุณคร้าบบบบ:D

8. Piruwat

Piruwat Member Member

148
    2
    18
    เข็มวัดรอบไม่ขึ้น

แล้วรอบเครื่องปกติมั๊ยครับผม

ยังไงลองให้ช่างเช็คระบบไฟดูนะครับผม

บางครั้งสายกราวน์ลงไม่ดี ก็มีส่วนนะครับ

หายไวไวนะครับผม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้