ถามผู้รู้หน่อยครับเรื่อง"ท่อไอเสีย"

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย tunktunk, 11 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tunktunk

tunktunk New Member Member

6
    0
    0
    พอดีกำลังจะใส่ท่อตั้งแต่หลังเฮดเดอร์เป็นท่อขนาด 2.5นิ้ว แต่กะเอาไว้ว่าจะใส่พักกลาง 2ลูก และหม้อพักปลายอีก1ลูก (อยากให้มันเงียบๆ เพราะของเก่าดังมากกก)ท่อพักทั้งหมดเป็นไส้ตรง อยากทราบว่า มันจะอั้นไปรึเปล่าครับ ลืมบอกไป ( เครื่อง B18 เกียร์ธรรมดา) ขอบคุณครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 มกราคม 2008
  2. Spoon Zaa

Spoon Zaa New Member Member

73
    0
    0
    ถ้าเครื่องเดิมท่อ 2.2" ก็พอครับ <เครื่องทำอะไรมาบ้าง> ครับ

ขอบคุณครับ

3. Banesto

Banesto New Member Member

11
    0
    0
    เคยใส่พักกลาง 2 ลูก พักปลายใส่แบบบ้องข้าวหลาม เสียงข้างนอกรถเงียบใช้ได้ แต่นั่งในรถเสียงอู้ไปหมดครับ เงียบนอกแต่ดังใน ของผมเกียร์ auto

4. feelball

feelball New Member Member

13
    0
    0
    ถ้าไม่อยากให้เสียงดังข้างใน ต้องทำไงบ้างครับ

5. tonzung

tonzung Active Member VIP

1,060
    13
    38
    สงสัยจะโล่งนะเนี๊ยถ้าใส่ตรง อิอิ
    พักกลางถ้าเป็นบวบดังแน่นอนครับ ใส่พักกลางใส่ตรงทรงรีใหญ่ซักใบขับปกติเงียบ
    แต่ซัดดังแน่ แบบนี้น่าจะโอเคนะ

6. tunktunk

tunktunk New Member Member

6
    0
    0
    ขอบคุณครับ

7. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ผมว่านะครับ 2.2 ก็พอแล้วครับ ถ้า 2.5 มันจะเกิดปัญหาเรื่องเสียง ที่ความถี่ที่รอบเดินเบามันอาจจะต่ำ จะสะท้านด้าน พอรอบสูง บวก กับไส้ตรง เสียงแหลมมันจะตรงความถี่ที่หูเราได้ยินดีที่สุดพอดี คราวนี้มันจะรู้สึกว่าดังเกินไปครับ

ถ้าให้ผมแนะนำ ท่อ 2.2 หม้อพักกลางยาวๆ ไส้ตรงแน่นๆ ซักใบ ส่วนใบท้ายจะไส้ตรง ไส้ย้อนก็ได้ ขอใบใหญ่ๆ ไว้ก่อน ได้เสียงไม่ต่างกันมากครับ จะให้ดีหน่อย หาชุดท่อจากญี่ปุ่นมาลงเลยครับ คุ้ม ทั้งความทนทาน ความสวยงาม และเรื่องของเสียง ไม่พอใจก็ขายต่อได้ในราคาที่ไม่ขาดทุนมากนัก ไม่เหมือนท่อไทยทำ ที่ขายต่อไม่ได้ราคาเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้